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ANTANANARIVO
Madagaska

MVUA ya rasharasha ililifanya Jiji la Antananarivo kuwa chepechepe. Tope jepesi lilizijaza barabara zisizo na
lami zilizokatisha kwenye viunga vyake. Hoteli ndogo ya Le Combava yenye hadhi ya nyota tatu ndiyo
iliyomhifadhi Kamanda Amata kwa takribani saa 48 tangu awasili katika jiji hilo. Mara hii hakuja kustarche
na warembo wa Kimalagash bali alikuja kazini. Kazi iliyohitaji umakini na akili ya kiwango cha juu kuliko
unavyofikiria. Hata yeye mwenyewe alilijua hilo na ndiyo maana hakutaka kabisa kupoteza hata nukta ya
utimamu wake kwa mambo aliyoyaita kwa siku hiyo ‘yasiyo na maana’.

Mchana huu alikuwa na kazi moja tu, kazi aliyopewa na bosi wake, Madam S. Kuhakikisha anaipata
‘Kokwa’. Mpaka sekunde hiyo tafutishi zao zilionesha wazi kuwa Kokwa hiyo ipo Antananarivo na huko
haitakaa muda mrefu kwani inapaswa kupelekwa pahala pengine. Hilo halikutakiwa kufanikiwa hata kidogo.
Alipohakikisha amekamilika, alikuwa tayari kuingia mjini kukabiliana na adui yake. Kila kitu alishakiweka
sawa. Kilichomsubiri ni utekelezaji tu. Akiwa ndani ya suti safi nyeusi, iliyotanguliwa na shati jeupe na tai
ndefu nyeusi, alikuwa tayari kwa safari. Kofia nyeusi ya Kiyahudi akaipachika kichwani pake huku mkononi
akiwa na fimbo ya mpingo iliyokuwa na nakshi nzuri za kupendeza.

Akatoka nje ya chumba chake na kuelekea mapokezi. Pale akaacha kadi ya chumba na kufuata
maegesho ya hoteli hiyo. Aliliendea gari lake alilokodi kwa shughuli za hapo, Renault la kisasa kabisa
lilikuwa likimsubiri. Akaingia na kutulia nyuma ya usukani. Katika nchi ya Madagaska, magari aina ya
Renault na Citroen ni maarufu sana hivo na yeye akakodi moja ya aina hiyo. Kukodi gari hilo aina ya Renault
funguo na kuipa moto injini, kisha taratibu akayaacha maegesho na kuelekea kule anakokutaka.

Alikuwa makini barabarani kwani kuna kitu ambacho alikigundua siku hiyo. Hii ilikuwa siku yenye
nyendo za tofauti kabisa kwa wakazi wa jiji hilo. Kwanza aliwaona wawili wawili, yaani kila alipo
mwanaume palikuwa na mwanamke. Mavazi waliyokuwa wamevaa yalimwachia mswali mengi kiasi.
Yalikuwa ya kitamaduni zaidi. Kuna nini leo? Akajiuliza. Lakini kwakuwa hilo halikuwa la msingi katika kazi
yake, hakulitilia maanani. Akilini mwake alijaa mtu mmoja tu, Mikhail Planchikov. Huyu ndiye haswa
aliyemfanya kijana huyu kufika Antananarivo. Kila kitu kilikuwa sawa, na sasa alikuwa anaelekea pahala alipo
bwana huyo, Mzungu kutoka Russia, mtaalamu wa masuala ya nyuklia, aliyekuwa Tanzania kwa utafiti wa
madini hadimu ya urani miaka takribani mitano iliyopita.

Le Louvre Hotel ndiyo haswa alipokuwa anahitaji kufika. Kwa mwendo wa taratibu, aliendesha
katika Barabara ya Chinoise Saissoniere. Lakini, jambo hasilolitegemea alikutana nalo. Kizuizi cha askari wa
usalama barabarani kuelekea Boulevard de L’Europe, barabara iliyokuwa sahihi sana kwake kufika pale
anapotaka. Mmoja wa wale askari akalisogelea gari la Kamanda Amata pale liliposimama. Ilikuwa ni mita

chache sana kutoka kwenye kile kizuizi.



“Samahani, unaelekea wapi?” yule askari kijana akamuuliza Amata baada ya kioo kushushwa.

“Le Louvre Hotel...” Amata akajibu kwa Kifaransa cha kubabaisha.

“Le Louvre Hotel... ok! Sasa itabidi ubadili njia, tumia Boulevard de L’Europe kuelekea
Cathestudio. .. huko utapata maclekezo mengine,” yule kijana akamuelekeza.

“Kuna nini mpaka mfunge barabara?” akauliza.

“Leo ni kilele cha sherehe ya Canival, hivo watu wengi watakuwa kwenye hii barabara usiku huu
wakisherehekea,” yule askari akajibu na kumwacha Amata huku akiclekea upande mwingine kusaidia
wengine. Amata akageuza gari lake na kuchukua barabara ile aliyoelekezwa. Ilimchukua dakika kama ishirini
na tano hivi kufika eneo analolitaka. Lakini isivyo bahati barabara nyingi zilikuwa zimefungwa kwa hivo
ikampasa kuegesha gari pahala pengine.

Akatereka na kujiweka vizuri, kisha akavuta hatua kuelekea upande ambako kelele nyingi za muziki
na ngoma zilisikika. Baada ya kupenya hapa na pale, akatokea kwenye hiyo barabara kubwa na kukuta umati
wa watu. Mtaa wote ulirindima kwa muziki, ngoma, vinywaji, vyakula na burudani za kila aina. Pamoja na
kuwa hapo Antatanarivo kwa siku mbili hakujua kabisa kama siku hii kutakuwa na sherehe hizi kubwa.
Akatuliza akili kwanza. Akatia mkono mfukoni na kutoka na karatasi ndogo mkononi mwake.

‘Le Louvre Hotel
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Alipokisoma, akaitazama saa yake kisha akakirudisha mfukoni. Akainua macho yake na kuiona hotel
ile upande wa pili wa barabara. Hivo ilimpasa kuvuka mpaka upande ule na wakati huo umati wa watu
ulikuwa umehanikiza barabara yote yaani upande huu na ule kule. Moyo wake ulimwenda mbio maana ni
muda mrefu sana hajakutana na kashkash za namna hii. Damu ilipoa. Ilikuwa saa moja na dakika tano usiku
alipojitoa pale aliposimama na kujichanganya katikati ya burudani. Lengo halikuwa kuburudika bali kuvuka
kuclekea upande wa pili. Akiwa katikati ya umati ule, alihisi mkono wake ukishikwa na wa mtu mwingine.
Kabla akili yake haijatenda vinginevyo, hisia za mwili wake zilimtuliza. Ulikuwa mkono laini sana ambao
mtekenyo wake ulipenya mpaka chini ya mwili wake. Akageuka na kumtazama huyo aliyemshika. Alikuwa
kiumbe mrembo wa kike, macho yake kama binti wa Farao yalimfanya awe mithili ya Cleo Patra. Kiblauzi
alichovaa mwilini mwake kilikuwa chepesi lakini kilichoshikamana na mwili wake kiasi kwamba kiliyafanya
matiti mawili ya duara yakae katika mwonekano wa kuvutia. Alikuwa kadiri ya miaka ishirini na tano hadi
thelathini hivi. Jicho lake lilitazama miguu laini iliyokuwa wazi huku raba nyepesi zikificha nyayoze.
Hakuwana mapaja manene bali yaliyojaa misuli iliyoonekana kujengwa na mazoezi. Yote hayo aliyatanabahi
kwa ruhusa ya sketi fupi aliyoivaa mwanamke huyo.

“Endelea kwenda...” sauti nyembamba na nyororo ya mwanamke yule iliyapenya masikio ya Amata.
Akatii. Walipomaliza kuvuka ule umati wa watu na kutokea upande wa pili, yule mwanamke akaongeza
mwendo na kumfanya Amata naye afanye vivyo hivyo. Wakalielekea moja ya jengo kubwa lililo jirani na ile
hoteli. Mbele tu jengo hilo, yule mwanamke akasimama mbele ya Amata na kumpiga busu la kinywani. “Ina
maana warembo hutuoni au? Leo ni siku yetu ya kufurahia maisha na wageni, name nimekuwahi,
mwanaume wangu wa leo!” akasema kwa sauti ya kumtoa nyoka pangoni. Kamanda Amata akamtazama
upande wa nyuma. Mh! Si mbaya. Kijisketi alichovaa kiliyaacha nje mapaja manene na manono. Kabla
hajasema lolote, akavutwa ndani ya lile jengo. Akaingizwa kwenye kambarau na kupelekwa mpaka ghorofa
ya tatu. Amata alikuwa kama kondoo anayepelekwa machinjioni. Kimya, mkukumkuku, anaenda tu.

Katika korido ndefu ya sakafu hiyo ya tatu, aliona wanawake wengi na vijana wa kiume katika mikao
ya kimahaba. Hapakuhitaji ‘D2’ kujua kuwa pale palikuwa dangulo. Mlango namba 35 ndipo yule
mwanamke akachomeka funguo na kuufungua mlango. Wakaingia ndani na mlango ule ukafungwa. Ndani
hapo palikuwa sebule kubwa na nzuri yenya maua kadha wa kadha. Zuria jekundu lilitandikwa kila pahala

kisi kwamba hapakua na hata kipande cha sakafu kilichoonekana.



“Njoo!” yule mwanamke akasema huku akiufungua mlango mwingine. Amata akaingia na
kukaribishwa na chumba kikubwa chenye kitanda kikubwa, kizuri, chenye nakshi za kila namna. Manukato
ya gharama na kila kitu ambacho kingewasukuma wapendanao kuashiriki tendo, kilikuwamo. Yule
mwanamke akatupa kipochi chake kitandani, naye akajitupa na kuketi. Upande alioelekeza mgongo palikuwa
na dirisha kubwa sana, mapazia yake mawili yalikuwa upande huu na ule na kuacha kioo tu kiasi kwamba
aliweza kuona mpaka hoteli ile ya Le Louvre.

“Wewe ni nani?” Amata akafungua kinywa chake kwa mara ya kwanza.

“Usihofu, upo kwenye mikono salama Amata!” yule mwanamke akajibu. Jambo lililokuwa
likimshangaza Amata ni lugha. Mwanamke yule alikuwa akiongea Kiswahili safi kisicho na mikwaruzo.
Lafudhi halisi kabisa ya Kitanzania. “Kukuleta hapa nimefanya makosa makubwa sana...” akasema. “Makosa
ambayo yatagharimu uhai wangu. .. hata hivyo ni kwa ajili yako,” akaongea kwa sauti ya chini lakini ilikuwa
‘stereo’ kwelikweli.

“Wewe ni nani?” Amata akarudia swali, “Na kwanini uweke maisha yako reheni kwa ajili yangu?”
akaongeza swali. Akatazama saa yake, ilitimu saa moja na dakika kumi na mbili jioni. Bado dakika tatu windo
langu lifike! Akawaza. Akarudisha macho kwa yule mwanamke.

“Naitwa Afrika!” yule mwanamke akajibu.

“Afrika?” Amata akauliza ili kupata uhakika.

“Ndiyo, najua itakushangaza, ila jina langu ni Afrika...” akajibu tena. Amata akaona mwanamke yule
anampotezea muda. Ametumwa! Akawaza. Uwepo wangu ushajulikana hapa, sasa nione la kufanya kwa muda!
Akajiambia moyoni mwake.

“Asante Afrika, kwaheri... sipo kwa huduma unayotaka kunipa. Ila nikimaliza kazi yangu
nitakutafuta unihudumie,” Amata akasema huku akianza kuuelekea mlango.

“Sivyo Amata! Hivi we ni mpelelezi gani ambaye hata ushangai nalijua jina lako kwa ufasaha namna
hii?” Afrika akauliza.

“Kwa kazi yangu, kila mtu analijua jina langu, tena analijua zaidi ya mimi ninavyolijua... sishangai!”
ASmata akasjibu na kushika kitasa.

“Sikiliza Amata! Wanajua kama upo Antatanarivo, wanajua nyendo zako zote, wanajua kama saa hii
utakuwa eneo hili, wanajua kama unamtaka Mikhail Planchkov, wanajua kuwa umetumwa kuitafuta
‘kokwa’...” Afrika alizungumza huku macho yake yakiwa yamejawa machozi. Amata aliondoa mkono
kwenye kile kitasa na kusimama kidete. Akashusha pumzi na kumwangalia Afrika pale alipoketi. Afrika
aliinua mkono wake na kuuelekeza kichwani pake ili kutoa ua alilojipamba. Macho ya Amata yalikuwa
yakiufuata mkono huo na yalipotua, moja kwa moja yalikuwa yakitazama dirisha lile kubwa. Lahaula! Macho
yake yalijikuta yakitazamana na bomba la bunduki ya kirussia likimtazama. Kwa harakaharaka aliijua bunduki
hiyo, IZMASH Saigal2 gauge. Akili ya haraka ikamjia. Tunashambuliwa! Akawaza na kujirusha upande wa
pili. Kioo cha lile dirisha kikatawanyika vipande vipande na kuleta tafrani ndani ya kile chumba. Risasi zile
tatu zilizomkoa Amata ziliishia ukutani. Akachomoa bastola yake na kusimama nyuma ya pazia akitupa jicho
huku na huko. Amata akawahi kwenye dirisha jingine na kuvuta pazia kuangalia nje. Aliona vijana wawili wa
Kiafrika wakitoka kwa kukimbia kwenye ile hoteli. Vijana wale walikuwa wakielekea kwenye jengo lilelile
alilokuwamo yeye na Afrika.

Kisha Mzungu mmoja mtu mzima akatoka kwenye mlango mkubwa wa ileile hoteli akisindikizwa na
watu wegine wawili wakaingia kwenye gari na kuondoka kwa kasi. Amata akashusha paumzi na kuuelekea
ule mlango. Akafungua na kuuacha wazi kidogo. Haikupita dakika akahisi mlango mkubwa wa sebuleni
ukifunguliwa. Muda wote huo, Afrika alikuwa sakafuni kimya. Damu kidogo ilionekana kwenye kifua chake.
Amata akatulia palepale ili kuona kitachojiri. Hakukosea, domo la IZMASH Saiga likatangulia huku
likiusukuma mlango taratibu. Amata akatulia kimya na kusubiri sekunde kadhaa alizozitaka.

Yule bwana akaonekana kusimama mlangoni, maana domo la ile bunduki halikusogea kuingia ndani.
Kwa kasi ya ajabu, Amata alikamata ule mtutu wa [ZMASH Saiga na kuvutia ndani. Yule jamaa akajikuta
kaingia pasi na kutarajia. Pigo moja lililopigwa kwa umahiri lilitua nyuma ya shingo ya huyo bwana.
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Akapepesuka na kuvuta hatua za kiwewe mbele. Kabla hajatulia alijikuta anapigwa kabali ya shingo na
kuvutwa chini. Akabwagika kama gunia la mpunga. Risasi moja ikadidimia mwilini mwake. Amata
alipomnasua kwenye ile kabali, yule jamaa alitepeta.

“Wewe ni nani?” akamuuliza. Yule bwana alikuwa akivuta pumzi zake za mwisho-mwisho.
Hakujibu, aligeuza sura na kumwangalia Amata huku povu likimtoka kinywani. Kwa haraka Amata
akampekuwa kijana yule. Akachukua kitambulisho chake, leseni ya kuendeshea gari, simu ya mkononi.
Kishindo cha mlango kupigwa kwa nguvu kikamgutusha pale chini. Kamanda Amata aliruka sarakasi na
kutoka kwenye lile dirisha kubwa mpaka nje ambapo alianguakia juu ya jengo fupi jingine. Risasi kadhaa
zilimkosa. Maumivu ya mgongo yalimtambaa mwili mzima lakini hakuwa na muda wa kuyatii. Alivingirika
na kujirusha chini ambapo alitua juu ya vyakula vilivyokuwa vikiuzwa hapo barabarani. Alichojua ni
kunyanyuka na kutimua mbio kutafuta usalama wake huku watu wakipiga kelele za kumshangilia wasijue

nini kimetukia.
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Kamanda Amata aliegesha gari lake nje ya hoteli ya Le Combava. Akateremka na kuelekea chumbani
kwake. Alipoufikia mlango akasimama kwanza kabla ya kufanya lolote. Akatazama baadhi ya alama zake
alizoweka na kuzikuta zipo salama kabisa. Hawajaja! Akajiambia na kupachika kadi ya kufungulia mlango. Ni
kwa kupachika kadi hii tu ndipo utaruhusu kila kitu kifanye kazi ndani ya chumba hicho. Alitoa kila kitu
alichohukua kwa yule jamaa na kubwaga kitandani. Akaliendea begi lake na kutoa vidonge kadhaa akameza ili
mwili wake utulie dhidi ya maumivu makali. Akavua nguo zote na kujinyoosha kidogo. Alipoona mwili upo
sawa kwa kiwango fulani akaliendea bafu ili ajimwagie maji. Alipopiga tu hatua kuingia bafuni humo,
almanusura aanguke. Alichokiona kwenye beseni kubwa la kuogea hakikuwa kitu cha kawaida.

Mwili mbichi wa Afrika ulikuwa umelazwa ndani yake huku shingo ikining’inia upande wa pili na
kuacha koromeo linalovuja damu nzito. Amata alihisi kama kapigwa shoku ya umeme, aliganda akiwa katoa
macho. Wamemleta saa ngapi hapa? Akajiuliza. Alipopiga hesabu zake tangu yeye atoke kwenye lile jengo na
kumwacha Afrika pale chini mpaka kufika hapo hotelini hakuna kasi ya kibinadamu inayoweza kufanikisha
jambo hilo. Akatulia lakini jicho lake bado lilikuwa likiutazama ule mwili. Mbisho wa hodi ukasikika kutoka
mlangoni. Akashusha pumzi na kuliacha lile bafu. Haraka haraka akavaa suruali yake na shati. Akauendea
mlango na kuufungua. Mbele yake walisimama askari wawili waliovalia nadhifu kabisa pamoja na kijana
mmoja aliyevalia sare za wafanyakazi wa hoteli ile.

“Tumepata taarifa kuwa kwenye chumba hiki kumesikika kelele za mwanamke anayeomba msaada..
tunataka kupekua,” mmoja wale askari akaeleza. Amata akamtazama yule mfanyakazi aliyekuja na hao askari
na kuona kabisa hayuko sawa, wasiwasi na woga vilimtawala.

“Hizo kelele mmesikia saa ngapi?” akawauliza huku akimalizia kufunga vishikizo vya shati lake.

“Hayo siyo maswali ya kuuliza,” akajibu yule askari na kumsukumia ndani Amata. Moja kwa moja
akauendea mlango wa bafu. Wakati huo, Amata keshachukua vilevikolokolo pale kitandani na kutia kwenye
koti lake. Yule askari akamwita mwenzake na yule mfanyakazi ili washuhudie kilichotokea kule bafuni.
Kama walikuwa hawajui, basi Amata alisubiri nukta hiyo tu. Alivuta mkoba wake na kutoka. Kabla
hajaufunga mlango akatupa chini kichupa kidogo ambacho kwa kupasuka kwake kilitoa moshi mzito.
Akafunga mlango na kuchomoa kadi mlangoni.

“Endeleeni na uchunguzi wenu... mnacheza michezo ya kitoto mbele yangu...” akasema huku
akiondoka eneo hilo. Akaingia kwenye gari lake na kuyaacha maegesho ya ile hoteli. Akatokomea mjini.
Breki yake ya kwanza ilikuwa katika Kliniki ya Masista wa Franciscaine Ankadifotsy. Hakuwa na lolote hapo
zaidi ya kuegesha gari na kulitelekeza.



Alivuta hatua mpaka barabara kuu na kutafuta usafiri wa kukodi. Yote hayo ilikuwa ni kutaka
kuwapoteza adui zake endapo wangemfuatilia. Taksi ya kwanza akaicha ipite, ya pili vilevile. Ya tatu
akaiabiri na kuondoka zake.

“Queen Margret Hotel tafadhali,” akamwambia yule dereva. Safari yao ilichukua dakika ishirini na
moja tu kufika katika hoteli hiyo ya kizamani iliyojengwa nje kidogo ya Jiji la Antananarivo. Alipokamilisha
malipo ya usafiri huo, alivuta hatua ndogo ndogo na kuingia katika hiyo hoteli. Ilikuwa hoteli kubwa yenye
hadhi ya nyota nne lakini ilijengwa upya nje ya jengo la zamani lililojengwa na utawala wa Wafaransa kama
schemu ya kupumzikia mtawala. Moja kwa moja alifikia kwenye kaunta kubwa ya mapokezi na kuulizia ni
wapi baa ilipo. Alipoelekezwa hakupoteza muda.

Katika baa ile palikuwapo watu wachache sana lakini ukiwaangalia ilitosha kuona ukwasi wa pesa
waliokuwa nao. Akavuta kiti na kuketi, punde tu, mhudumu akamfikia tayari kwa huduma. Alikuwa binti
wa kadiri ya miaka ishirini na tano hadi thelathini hivi. Hakuwa mweupe sana wala mweusi sana.
Ukimtazama kama ana mchanganyiko wa uarabu na uafrika maana alikuwa na nywele ndevu alizozibana
vyema kisogoni pake. Suti aliyovalia ilimkaa kwelikweli, sketi yake fupi iliruhusu miguu minene kuonckana
wazi kabisa. Hakuwa mbaya wala mzuri, alikuwa wa kati kati ya hayo mawili.

“Nikuhudumie tafadhali,” sauti nyororo ilipenya kwenye ngoma za masikio za kamanda Amata.
Akamtazama vizuri kana kwamba hakumuona awali.

“Aaaaah! Nipatie Martin Coctail tafadhali...” akamwambia huku mkono wake ukichukua ile simu ya
yule bwana kutoka katika mkoba wake. Yule mhudumu baada ya kupewa maagizo alisimama pale kwa
sekunde kadhaa akimtazama kijana huyo shababi. “Haukunisikia?” Amata akauliza kwa upole. Daima kijana
huyu pamoja na umachachari wake, hakuwa mkaidi wala mkorofi mbele ya malaika hawa wasio na mabawa.

»

“No! kichwani pako kuna damu...” akamwambia. Amata akajishika kichwani, na alipoushusha
mkono wake akakuta kweli una damu.

“Oh shit! Ipo washroom hapa?” akauliza. Mhudumu yule akamwelekeza na kisha akaenda kuendelea
na shughuli yake.

Ndani ya maliwato, amata aliichukua ile simu na kuanza kuipekuapekua. Eneo hasa alilokuwa
akilipekua ni kasha la ujumbe mfupi. Kulikuwa na arafa nyingi sana zilizoandikwa kwa Kifaransa na
Kiingereza na chache zilikuwa za lugha asili ya Madagaska yaani ki-Malagasy. Hii ndiyo lugha ya taifa hilo

yenye asili kutoka familia ya Kiaustronesia hasa tawi la Malayo-Polynesia.

Kazi yote ameshamaliza Afrika, iliyobaki ni kumuua yeye mwenyewe.

Hoakikisha kazi hiyo inakamilika muda uleule tuliyopanga!”

Moja ya ujumbe ulioandikwa kwa Kiingereza chepesi. Amata akashusha pumzi na kupekua arafa

nyingine.
Tuonane ustku huu saa 4:00 Hoteli Concodu, pool side!”

Huu ulikuwa ujumbe mwingine uliomtaka yule mmiliki wa simu ambaye sasa tayari alikuwa
marehemu akutane na huyo aliyeandika ujumbe huo. Concodu Hotel! Akawaza na kuirudisha ile simu mfukoni
maana hakuona vingine vya maana. Zaid ya hiyo, sasa mkononi pake alikuwa kakamta kadi ya kufungulia
mlango. Kadi ile juu iliandikwa A’ Hotel. Kumbukumbu zake hazikuwa mbali, alilkumbuka hoteli hii lakini
hakukumbuka ni wapi ameiona. Amata akabaki njia panda, wapi aanze? Concodu Hotel ambapo msjhenzi
yule alikuwa na miadi au A hoteli ambapo ilionekana ndiyo makazi yake? Akapata ukakasi wa maamuzi.
Akarudisha ile kadi mfukoni na kutazama saa yake. Ilikuwa saa tatu usiku na dakika zake kumi na mbili.
Alikuwa na dakika arobaini na nane tu ili awe pale Concodu Hotel. Aliusukuma mlango wa maliwato na
kurejea kwenye kiti chake. Alipoketi tu, yule mhudumu akafika na bilauri moja kwenye chano chake.
Akaitua na kumuwekea kinywaji mezani. Jicho la binti yule likatua tena kichwani pa Amata. Bado ile damu
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ilikuwapo maana hata alioingia kule washroom alisahau kilichompeleka na kuanza kufanya vitu vingine.
Amata akajishika tena kichwani.

“Pole una mambo mengi sana,” yule mhudumu akamwambia Amata. “Tongasoa hisotro!”
akamwambia akimaanisha ‘karibu kinywaji’ kisha yeye akaondoka. Wnawake wenye upendo hivi wapo
wachache sana! Akawaza na kuanza kunywa taratibu. Dakika kumi na tano baadae, tayari alikuwa
ameshamaliza. Bili yake ilipofika akalipa bila ubishi na kumwachia yule mhudumu tip ya dola 10. Akaondoka
zake. Nje ya hotel ile akaabiri taksi jingine na kumtaka dereva kumpeleka Concodu Hotel. Yule dereva
badala ya kuondoa gari, kwanza akamtazama mteja wake.

“Umesema Concodu Hotel?” akauliza.

“Ndiyo, mbona unaniuliza?” Amata akajibu na kumtwanga swali.

“Aaaa... hapana! Utalipia Ariary 25,000 tu,” yule dereva akamwambia Amata. Hata hivyo Amata
alijua kuwa lipo jambo, kwanini dereva yule amwangalie kwa mshtuko namna ile?

'”

“Sina Ariary kwa sasa. .. nina dola tu!” akamjibu yule dereva.

“Sawal Dola tano tu za Kimarckani,” akatamka huku akiwasha gari na kuondoka zake.
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Cocodu Hotel ilisheheni watu usiku huo. Amata aliteremka kwenye lile taksi na kuvuta hatua
taratibu kuelekea kaunta iliyokuwa ikionekana eneo hilo. Aljjitahidi kupenya katikati ya watu mpaka
alipoifikia kaunta ile. Katika viti virefu vilivyopangwa kwa ustadi mbele ya hilo dirisha la mauzo waliketi
watu tofauti tofauti, kila mmoja alionekana kuwa na hamsini zake. Wachache walikuwa wakiongea na
kufurahi kwa uwazi. Upande mwingine palikuwa na watu walioonckana kuzungumza mazungumzo nyeti.
Waliinamiana na kunong’ona. Warembo nao hawakuwa mbali na mavazi yao ya kuvutia usiku huo. Upande
wa pili palikuwa na jengo la ghorofa sita na kibao kikubwa kilichosomeka ‘Concodu Hotel’.

“Nikusaidie!” sauti ya mhudumu ikamfikia Amata hata kabla hajajiweka vyema.

“Oh! Asante sana mrembo, upande wa swimming pool kuna nafasi nzuri ya kuketi?” akamuuliza.

“Ndiyo zipo, lakini kuna vurugu sana kwa sasa watu wanaogelea ndiyo maana tumehamisha wateja
wetu...” yule mhudumu akamjibu Amata. Amata akaitazama saa yake tena. Muda ulikuwa ukiyoyoma
kwelikweli. Zilibaki dakika chache tu ili miadi aliyoifuata itimie.

“Nitaketi huko. .. nipatie Mojito tafadhali!” akamwambia yule mhudumu.

“Na barafu au bila?”

“Na barafu please...” Amata akajibu huku akiongoza njia kama alivyoelekezwa kuelekea upande wa
bwawa la kuogelea.

Amata aliwasili eneo husika, eneo la miadi na kulakiwa na watu wengi waliokuwa waniburudika
kwa maji safi, baridi ndani ya bwawa lile. Wanawake warembo na vijana mashababi walikuwamo. Ndani ya
bwawa lile kila burudani iliendelea. Ukiachana na muziki wa D], waogeleaji walikuwa na burudani zao.
Kamanda Amata aliangaza macho yake huku na huko kutazama kama kuna yeyote ambaye atamhisi ndiye
mhusika wa miadi ile. Kwenye viti vilivyowekwa eneo hiko palikuwa na watu wachache sana ukiachana na
wale waliokuwa kwenye maji. Katika wote hao, hakumuona ambaye hisia zake zilinaswa naye. Akatafuta kiti
kizuri na kuketi. Haikupita dakika mbili akaletewa kinywaji alichoagiza. Akajipapasa kiunoni pake, bastola
yake ilikuwa makini. Akapeleka mkono kwenye mkoba wake na kutoa kizuia sauti cha bastola hiyo.
Akakifunga. Kishapo akaiweka vizuri ndani ya koti lake. Punde tu, katika enep lile aliingia mwanaume
mmoja mwenye tambo kubwa. Ungemwona, kwa harakaharaka ungesema ni mwarabu. Lakini hapana.
Huyu alikuwa mmadagaska, mweupe kabisa. Mkononi mwake alikuwa briefcase nyeusi huku yeye
mwenyewe kavalia suti nyeupe. Mwendo wake tu ulikuwa wa kujiamini, kwani hakuwa anaonesha kuogopa
lolote.



Akatembea mpaka kwenye moja ya meza ambayo aliooneshwa na wahudumu. Akaketi. Palionekana
kuwa na mazungumzo kidogo kisha wale wahudumu wakaondoka. Akabaki peke yake. Huyu aliyavuta
macho ya Amata. Muda wote huo alikuwa akimtazama kwa makini na kuangalia mazingira kama kuna mikia
nyuma yake au vipi. Yule bwana kila wakati alikuwa akiangalia saa. Ndiyo! Saa ya miadi ilikuwa imeshafika.
Moyo wa Amata ulikuwa ukienda mbio. Hakujua na hakuwa na uhakika kama mtu huyo kaja peke yake au
la. Nitafanya ninachoweza, labda kwake nitapata kitu kingine! Akawaza.

Muda ulikuwa umemwacha sana Amata. Katika kazi aliyotumwa na bosi wake, Madam S,
hakutakiwa kufika huku kote. Ilikuwa tu palepale Louvre Hotel, ni kuipata ‘kokwa’ ambayo tajiri la Kirusia
Mikhail Planchkov alikuwa nayo. ‘Ukimpata Planchkov...utajua kila kitu kuhusu kokwa, tunaihitaji irudi
Tanzania. Wewe unajua umuhimu na kazi yake...’ sauti ya bosi wake ilirindima masikioni, mpaka ikaufanya
mwiliwe usisimke. Tayari mpaka hapo, Amata alishacheza patapotea. Ndege aliyopaswa kuondoka nayo

ilikuwa bado dakika chache iiache ardhi ya kisiwa hicho kikubwa Afrika.
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Miezi Mitatu Nyuma
Dar es salaam

uzinduzi wa mfumo tepe uliojulikana kama ‘kokwa’ ulifanyika katika ukumbi maalum ndani ya jengo hilo na
baada ya saa saba tu Kokwa ile ilitoweka katika mazingira ya kutatanisha. Wakuu wa usalama walikuwa hapo
wakijadiliana hili na lile. Utata!

“Imewezekanaje kwa mtu kufika pale na kuchukua Kokwa?” Inspekta Simbeye akawauliza aliokuwa
nao. Lakini kila mmoja hakuwa akijua kilichotokea. “Kwa jinsi ulinzi ulivyo na wataalamu wetu
walivyousuka, mtu wa kawaida hawezi kabisa kusogea enco hilo... hapa ni mawili; ama mmoja wataalamu
wetu katoa siri ya kiusalama au tumezungukana wenyewe... wekeni hilo kichwani,” Simbeye akamaliza
kusema. Akavuta hatua na kuingia eneo ambalo Kokwa ile iliwekwa kama sehemu ya maonesho. Utepe wa
njano ulikuwa umezunguka. Ni chumba kikubwa kilichotandikwa zuria jekundu na kuificha sakafu yote.
Ukiacha sehemu za kuzunguka watu wanaohitaji kuona kitu hicho, paliwekwa utepe mwekundu ulioshikizwa
kwenye nguzo nane kwa umbo mraba. Katika yake kulikuwa nguzo ndogo ya urefu wa mita moja na juu
yake palikuwa na kitu kama sahani ya kioo ambayo kwayo Kokwa ile iliwekwa. Na juu kabisa kulikuwa na
taa maalum iliyokuwa ikimulika kwenye hiyo kokwa tu. Usalama wa eneo hili ulikuwa mkubwa sana.
Huwezi kuingia enco ambalo kokwa ile iliwekwa pasi na kutambuliwa na vifaa maalum vya kielectroniki.
Vifaa hivyo vitahitaji kutambua alama zako za kiganja mkono wa kuume, jicho la kushoto pamoja na sauti
yako ukitamka neno maalum ‘Kokwa’. Na ni watu wawili tu waliokuwa na uwezo wa kufika eneo hilo, nan i
lazima wawe wote wawili kwa kuwa kila mmoja alikuwa na utambulisho wake. Zaidi ya hapo, eneo hilo
lilizungukwa na kioo kinene kisichopenya risasi ambacho kilikuwa kizuizi kati ya ilipo kokwa na walipo
wageni. Hata hapa alipoingia Simbeye na wenzake palikuwa ni nje ya kile kioo. Kamera za usalama zilitegwa
kila mahali. Kengele za hatari nazo ziliftungwa kwa ustadi wa hali ya juu sana. Ungeingiaje humo ndani? Kila
mmoja aliwaza.

“Ok! Sasa naomba kisiguswe chochote na wala eneo hili asiingie wala kukaribia yeyote mpaka amri
nyingine itakapotolewa!” Simbeye aliwaeleza wanausalama waliokuwa pale na lisha akaelekea kwenye gari
lake. Aliingia na kuketi kwenye kiti cha abiria. Dereva wake alipotaka kuwasha tayari kwa kuliondoa gari
hilo, akamzuia kwanza. Macho yake yalikuwa yakitazama nyendo za wapita njia wa eneo lile mmoja baada ya
mwingine. Kwa jicho lake la kikachero, hakuna kipya wala cha kuhofia alichokiona. “Twende” akamwambia
dereva wake. Inspekta Simbeye aliliacha eneo lile majira ya saa nne na nusu asubuhi nakutokomea mijini.
Akili na mawazo yake vyote vikadidimia kwenye kilindi cha fikra kuhusu tukio hilo lililotokea katika jengo la
makumbusho ya Taifa. Hakuna chombo chochote cha habari kilichojua juu ya tukio hilo. Siri ilifungwa
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miongoni mwa watu wachache wa usalama. Gari lile lilimfikisha New Embassy Hotel, Mtaa wa Azikiwe na
kusimama kama alivyomuamuru dereva. Akateremka na kumtaka dereva aendelee na shughuli zingine
mpaka atakapomwita.

Inspekta Simbeye alipohakikisha kuwa lile gari limetokomea, akavuta hatua na kuelekea ilipokuwapo
Moteli Agip enzi hizo. Hapo akachagua moja ya mkahawa alioona hauna watu wengi na kuingia.
Alipokwishafuta jasho lililokuwa likiusakama uso wake, akafungua kishikizo kimoja cha shati lake na
kujipepea kidogo kwa kitambaa kilekile. Dar’ kuna joto waweza dhani kuwa jua limeshuka, loh! Akawaza. Akiwa
katika kuwaza huko akahisi upepo mwanana ukitokea nyuma yake juu, huku ukifuatiwa na muungurumo
hafifu wa mashine ya kupooza hewa.

“Karibu Agip Cafe”. Akakaribishwa na sauti ya mwanamke mtu mzima. Alipogeuka akakutana ana
kwa ana na Madam S, Jasusi wa kike aliyekubuhu hata kuruhusiwa kuanzisha idara nyeti ya usalama wa taifa
ndani ya usalama wa taifa. Idara ya siri, iliyofanaya kazi zake kwa siri vilevile.

“Asante nimekaribia,” Simbeye akajibu wakati mwanamama yule akiketi katika siti ya pili, mkabala
na mtu mzima huyo.

“Vipi, mbona himahima?” Madam S akauliza kwa tashwishwi maana alimjua vyema mzee huyo
hakupenda kukaa kwenye mikahawa namna hiyo. Leo kulikoni?

“Mhm! Yaani nilisema nitakapoagiza maji baridi, nikupigie tuonane...” Simbeye akajibu.

“Agiza halafu unipigie...”

“Sawa!” Simbeye akajibu na kubofya batani ndogo juu ya meza yake. Mara mhudumu alisogea enco
hilo. “Maji baridi sana ikiwezekana yawe na barafu ndani yake...” akaagiza.

“Umepata. .. mama hapa?” yule mhudumu akajibu na kumuuliza Madam §.

“Mi hapana!” Madam S akamjibu yule mhudumu kisha akauelekeza uso wake kwa Simbeye, “enhe. ..
haya umenipigia simu nimekuja, nipe umbea, maana mzee kwa umbea wewe sikuwezi,” akamwambia.

“Tusipokuwa wambea hatutaweza kufanikisha kazi ambayo serikali imetutuma,” Inspekta Simbeye
akamwambia huku akicomoa picha mfukoni na kumwonesha. “Unajua hii?” akamuuliza. Madam S akaangalia
ile picha vizuri na kutikisa kichwa juu-chini kwamba anakijua vyema. “Kimeibwa!” Simbeye akamwambia.

“Kimeibwa?” Madam S akauliza huku mshangao ukioneka dhahiri shahiri usoni pake. “Kokwa hii
siyo?”

“Ndiyo, ni kokwa ambayo jana tu Waziri wa Madini na mwenzake wa Ulinzi wamezindua maonesho
rasmi ya kitu hiki...” Simbeye akasema.

“Halafu kimeibwa ...”

“Yaani usiku uleule!” Simbeye akamwambia huyo mwanamama aliyebaki na butwaa la mwaka.
“Mpaka sasa, hakuna tetesi wala hisia za nani amefanya umafia huo. Acha tuuite umafia kwa sababu si kwa
tambo zile za usalama na hadari, majigambo na sifa kuwa kokwa haiwezi kufikiwa na kiumbe chochote
kile... imeibwa!” akaeleza. Madam S hakuwa anajua kabisa kuhusu hilo jambo. Akapiga kofi la kukata tamaa
kwa kugongesha viganja vyake na kisha kujishika tamaa. Maji aliyoagiza Inspekta Simbeye yakafika, mkono
mfukoni akatoa dawa zake na kumeza, kisha akatulia tuli.

“Ndiyo unatoka huko?” Selina au Madam §S akauliza.

“Ndiyo! Nilikuwa pale na IGP na Mkurugenzi wa Usalama wa Taifa na waandamizi wengine wa
usalama. Lakini tumeona jambo hili liwe siri kabisa, watu wala vyombo vya habari visijue kuhusu wizi huu,”
Simbeye akaeleza.

“Mmeamua vyema...” mwanamama yule akajibu. Akavuta pumzi na kushusha kwa nguvu.
“Kwahiyo?”

“Hakuna kwahiyo! Kazi ya kufanya uchunguzi mpaka sasa haijaamuriwa chombo kipi kingie kazini.
Lakini mimi kwa upande wangu naona hii kwazi TSA ndiyo wa kuiweza, hawa wengine wana ubongo
mdogo, wakishalewa wataanza kubwabwaja ovyo,” akamwambia.

“Wizil TSA tukadeal na wizi. .. kazi ya polisi hiyo...” Madam S akasema.



“Hapana... ngoja nikupe doti moja ikufungue macho, ile kokwa haikuletwa pale kwa ajili ya
maonesho. Pale ililetwa ili kuhifadhiwa, kwa hiyo kusema kwamba itakuwa ni schemu ya maonesho ilikuwa
ni moja ya njia ya kuihifadhi isiwe na maana kwa watu. Madam § ile ni kitu hatari sana, ni jicho la Rais,”
Simbeye akamwambia Selina.

Tayari akili ya Madam S ilikwishaanza kuchakata mambo juu ya hilo. Akiwa bado anamsikiliza
Inspekta, simu yake ikaita kwa fujo. “Kumekucha!” akasema mara baada ya kuona ‘Kitala’ likisomeka.
Alihifadhi namba ya Rais kwa neno ‘Kitala’.

“HOT” akaitika.

“Fika kilingeni haraka!” sauti ya upande wa pili ikamwamabia na simu ikakatika. Madam S akainuka
na kumtazama mzee huyo aliyekuwa mbele yake.

“Nitakutafuta. ..” akamwambia.

“All the best Selina!” Simbeye akatamka. Madam S akaondoka ndani ya mkahawa ule. Haikuchukua
hata dakika tano na Inspekata Simbeye naye akaondoka zake.

Co= =209

Ndani ya ofisi muhimu ambayo mheshimiwa Rais hufanya mikutano ya siri na watu wake muhimu,
alikuwa akizunguka huku na huko. Moja haikai wala mbili haikai. Alitoka kona hii akaelekea ile kule. Tangu
aingie hapo tayari pakiti moja la sigara aina ya Sportsman lilikwishateketea. Hodi iliyobishwa kwa utulivu
ilimrudishia uhai ambao uliondoka kwa sckunde kadhaa zilizopita. Msaidizi wake akafungua mlango na
mwanamke mtu mzima akaingia ndani ya ofisi ile. Mheshimiwa Rais akaitazama saa yake ya mkononi na
kutikisa kichwa juu chini.

“Ketil” alimwambia mgemi wake huku naye akikiendea kiti chake na kuketi pia. “Selina! Nashukuru
umekuja kwa wakati,” akamwambia na wakati huo yule mhudumu alikuwa nje ya chumba hicho.

“Naam nimeitikia wito,” Madam S akajibu.

“Tumeibiwa kitu muhimu sana... na cha siri mno!” akaongea huku akifikicha macho yake. “Kokwa!
Kokwa hakikuwa kitu cha kimaonesho lakini ilionekana kuwa ndiyo njia pekee ya kukihifadhi,” akasema.

“Nakuelewa mkuu, lakini naona kama habari yenyewe unaianzia katikati...” Madam S akamwambia.

“Doh shit! Akili yangu yote nilifikiri naongea na ADC. Ni hivi, kuna wizi umetokea usiku wa
kuamkia leo pale jengo la makumbusho...”

“Ndiyo!”

“Kimeibwa kitu muhimu sana katika nchi yetu ambacho kwacho serikali inaweza kuendesha
mitambo yote ya nyuklia iliyosimikwa katika machimbo yetu huko Bahi na Namtumbo...” akaeleza.

“Ndiyo mkuu...” Madam § akazidi kusikiliza.

“Unajua kuwa baada ya ugunduzi wa madini haya hadimu nchini kwetu, tuliingia mkataba na Rusia
na China ili kufanya uchimbai wa awali. Na tulipojiridhisha basi tuliwapa kibali cha kuyachimba kwa mkataba
maalum ambao sina haja ya kuuzungumzia. Najua unaujua vyema kabisa. ..” Rais akazunguma.

“Ndiyo najua hayo yote,” Madam akaitikia.

“Sasa baada ya miaka hii yote, tuliingia mkataba mwingine na wanasayansi hao wa Urusi ili
kurutubisha kiasi kidogo cha madini hayo na kutengeneza silaha ambazo kwazo tungeweza kufanya biashara
au kutumia kwa kujilinda dhidi ya vitisho vya mabeberu. Lakini tukajenga mtambo mkubwa wa kufua
umeme kule Bahi, Dodoma. Umeme ule unaotoka katika kile kinu ni mkubwa sana, tumeuza nishati kwenye
nchi zote zinazotuzunguka. .. nielewe, nchi zote. Hapa kwetu mtandao wote wa SGR unatumia nishati ile,
viwanja vya ndege vyote nchini vimeunganisha na nishati ile, na kwa wateja wetu yaani majirani nao wote
wameunganisha miundo mbinu muhimu kupitia kinu cha Bahi...” akanyamaza kimya kwa sekunde kadhaa,
kisha akainua uso na kuendelea, “Sasa ile kokwa ina mfumo ambao unaweza kuuzima ule mtambo muda
wowote. Na ukiweza kuuzima maana yake frika Mashariki yote itapata hitilafu za uendeshaji katika
miundombinu yao muhimu. SGR zitasimama, ndege hazitaruka maana mifumo ya ardhini ya kuongozea
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haitafanya kazi na kadharika. Lakini pia mfumo wa makombora ambayo tunayo pia upo mule, kuyaruhusu
yafanye maangamizi au la, kila kitu kipo mle. Kwa kifaa kile unaweza kuilipua nchi yote ya Tanzania within

”»

one second, na Afrika itakatika katikati... na mambo mengine mengi...” akaongea kwa uchungu. Hapo
Madam S akagundua kwanini Rais kachanganyikiwa namna hiyo. Naye akiwa katika kuwaza hilo akahizi kitu
kimewekwa mezani, mbele yake tu. Alipoinua uso, akakutana na kabrasha lenye ukubwa wa wastani.

“Chukua hilo faili... ni faili la siri sana kama lilivoandikwa hapo juu “Top Secret”, nenda ukalipitie
kwanza, nakupa saa ishirini na nne. Ukishamaliza na kunote vitu vya msingi unirudishie hapa.

“Sawa mkuu... je unataka idara yangu iingie kazini katika sakata hili? Maana mwanzoni hatukuona
kama lina hadhi yetu kwa kuwa tulijua wazi kuwa kokwa ni schemu tu ya maonesho kwa wageni,” Madam S
akazungumza kwa tuo.

“Mliona na wengine waliona hivyo pia... si kila mtu anajua kokwa ni nini... ni watanzania wasiozidi
wanne wanaojua siri ya kile kidude, by the way...” akachukua sigara nyingine na kuiweka kinywani kwa
kuibana kwa papi mbili za midomo yake. Akawasha kiberiti cha gesi na kuipa moto. Akapiga pafu mbili za
maana na kuuwacha ule moshi usambae hewani kwa madaha... “kasome hilo jalada, utaona kila kitu.
Haruhusiwi mtu yeyote kugusa hilo kabrasha tafadhali,” akamalizia kusema. Mwanamama yule alilichukua
kabrasha lile mikononi mwake huku kijasho chembamba kikimtiririka. Jambo zito! Akawaza.

“Sawa mkuu!” Madam S akasimama na kutoa heshima ya kijeshi, kisha akaongoza na kutoka nje ya
ofisi ile.
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DANI ya Ofisi Ndogo, ilikwishapita saa ya tano tangu mwanamama huyo aketi kulisoma jalada lile.

Pembeni yake palikuwa na kijitabu kidogo alichotumia kunakili kando mambo kadhaa aliyoona ni ya
Nmuhimu kwake katika utendaji wa shauri hilo. Wapi ni muhimu kufika, nani anapaswa kuhojiwa na nani
anapaswa kuchunguzwa, nani anapaswa kuuawa nan i anapaswa kufufuliwa kutoka wafu; yote hayo alikuwa
akiyanakili kutoka kwenye lile kabrasha. Aliamini atapata mwanzo mzuri katika utafiti huo.

Kabrasha lile lilikuwa zito, si kwa uzani bali kwa kile kilichoandikwa kwa mshine baridi. Picha
kadhaa zilizopigwa kwa kamera ya kizamani ziliweka kumbukumbu isiyofutika katika karatasi zake.
Alipohakikisha ameweka kando mambo ya msingi ya kufanya na watu wa msingi wa kufuatilia ili kujua hili na
lile, pia akaweka na maswali ya kuwahoji watu hao na nini cha kwenda tazama katika sehemu alizozichagua.
Akafunga kabrasha lile na kulitia kwenye saraka yake ya siri amabyo ni yeye tu awezaye kuifungua. Na hata
kama jengo litawaka moto lakini saraka hiyo haiwezi kuteketea kutokana na malighafi iliyotumika
kutengeneza. Akasogeza simu yake na kubofya tarakimbu kadhaa ili kukamilisha ile namba anayoitaka.
Alipokamilisha akaweka mkonga karibu na sikio na kutulia.

Upande wa pili, simu ilipokelewa na Inspekta Simbeye. Kwa sauti ya utulivu alizungumza na
mwanamama huyo na kuweka miadi ya kukutana naye jioni alasiri ya siku hiyohiyo.

“Nafikiri mgahawa wa Salamanda patakuwa pazuri zaidi. ..” Simbeye akamwambia Madam S.

“Sawa, saa moja ijayo!” wakakubaliana.

Ghafla, siku ilikuwa fupi kwa mwanamke huyu jasusi aliyekubuhu. Aliinuka kitini na kutazama nje
kupitia dirisha kubwa lililo ofisini kwake. Mienendo ya wananchi ilikuwa ikiendelea pasi na papara yoyote.
Hakuna hata mmoja kati yao aliyekuwa akijua nchi inapita katika wakati gani. Ni wachache tu waliokuwa
wakifikiri nini cha kufanya ili mambo yakae sawa. Akajiweka vizuri na kuufuata mlango. Dakika mbili

zilizofuata, alikuwa barabarani akitembea kwa miguu yake miwili ili kuufikia huo mgahawa wa Salamanda.
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Lakini ghafla, tukio hasilolitegemea lilitokea. Kijana mmoja aliyekuwa katika uelekeo sambamba nay eye
alimpiga kikumbo cha nguvu. Madam S akapoteza uzani na kuyumba kuelekea barabarani. Sekunde hiyohiyo
gar aina ya Subaru lilitokea nyuma yake kwa kasi na kumgonga vibaya. Mwanamke yule akaangukia katikati
ya barabara akigalagala kwa maumivu. Kelele za wapitia njia zilisikika na kuvuta hisia za watu. Subaru lile
lilipotaka kusimama watu wakalivamia, dereva akaliondoa kwa nguvu na kugonga wengine wawili kisha
akatokomea zake. Madam S akiwa anavuja damu akabebwa na wasamalia wema na kumpakia kwenye gari
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Simu ya Kamanda Amata iliyokuwa kwenye meza ndani ya chumba cha hoteli iliita kwa fujo. Si

jingine, safari hospitalini ikaanza.

kwamba hakuisikia bali aliipuzia. Uchovu na kazi za mchana kutwa vilimfanya mwanaume huyo kulala kama
mtoto. Ilirudia kuita na kuita, hakuichukua haraka kwa sababu ilikuwa simu ya marafiki. Haikuwa ile simu ya
taarifa nyeti za kiofisi. Lakini ilipomkera zaidi, aliinua mkono wake na kuinyakuwa. ‘Inspekta’ ilisomeka.
Akili ya Amata ikakaa sawa. Siyo kawaida huyu mzee kunipigia simu mfululizo namna hii! Akawaza. Akaketi
vizuri na kuanza kubofya ile namba. Lakini kabla hata hajamaliza ikaanza kuita tena.

“Inspekta!” akaita.

“Kamanda, upo wapi?” Inspekta Simbeye aliongea kwa sauti ya upole. Sauti ambayo ilimshtua Amata.

“Nipo Arusha... vipi mzee unaumwa?” Amata akauliza kwa mashaka.

“Hapana, ila fanya unaloweza leo hii ufike Dar es salaam, kuna jambo zito sana...” Simbeye akamwambia
Amata. Amata akabaki kimya hakujibu kitu mpaka ile simu ilipokatika. Kabla hata hajajiweka sawa, simu
yake nyingine ikaita. Hiyo aliijua moja kwa moja ni ya nani. Gina! Akaichukua na kuiweka sikioni.

“Amata, Amaaaaata, Madam S ana hali mbaya sana, wahi tafadhali,” Gina aliongea harakaharaka huku
akilia.

“Tulia Gina, unajua taaluma yako vizuri, hutakiwi kuwa mtepetevu namna hiyo... ukianza kulia
wewe na wengine wafanye nini? Haya nakuja, hakikisha umeweka usalama wa kutosha dhidi ya Madam S,
usiruhusu mtu yeyote amuone wala amtibie isipokuwa Daktari Jasmini na ikiwezekana muhamishieni
Mzena, nipo njiani nakuja!” akampa maelekezo na kukata simu. Amata akashusha pumzi. Nini kimempata
mama huyu? Akajiuliza. Hakujiuliza mara mbili, hata kama alikuwa na miadi na mrembo Leonara, moyoni
mwake alijisemea tu ‘atanisamehe’. Akapanga vitu vyake kwe ye mkoba na kukatisha kile alichokuwa

Katika uwanja wa ndege wa Arusha alibahatika kupata ndege moja ya kukodi na kuitaka imfikishe
haraka jiji Dar es salaam. Tayari alikwishawaweka sawa watu wake wote wa TSA, maana kadiri ya hiarakia
ya kazi ndani ya ofisi yao ni kwamba ikitokea HOT ambaye ndiye Madam S yupo katika hali ya kutoweza
kutoa maamuzi yoyote basi TSA 1 anakuwa na jukumu hilo mpaka Rais atakapoteua mwingine kwa siri.
Hivyo Kamanda Amata, mara moja alikwishachuku jukumu lake. Ndani ya ndege ile aina ya Sessina alikuwa
peke yake na mawazo yake lukuki. Mhudumu alipomjia ili amhudumie kinywaji, hakutaka kabisa na aliomba
awe peke yake bila bugudha. Kijasho chembamba kilikuwa kikimteremk kila alipojiuliza nini kimempata

mwanamama huyo ambaye kwake ni boss, mwalimu, mzazi na mkufunzi.

Dar es salaam
12:05 Jioni

Jiji la Dar es salaam lilimpokea Amata jioni hiyo. Katika uwanja wa ndege wa Mwalimu Julius
Nyerere, terminal ya kwanza, Gina alikuwa hapo tayari kumpokea bosi wake. Aliliacha jengo lile na kutoka
nje kabisa kuelekea kwenye magari ya kukodi. Lakini ghafla alisikia mbinja iliyopigwa kiufundi kabisa.
Aliitambua. Na alimtambua mpigaji. Akabadili uelekeo na kulifuata gari ambalo tayari alikwishaliona
lilipoegeshwa. Akaingia na kuketi kwa utulivu huku akionekana kusawajika kwa mawazo.
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“Amata!” Gina akaita. Amata akageuka kumtazama mwanamke huyo, “Vipi, mbona una mawazo
mengi?”

“Swala la Madam S limenivuruga kidogo. .. amepatwa na nini?” akauhoji.

“Amepata ajali,” Gina akajibu.

“Ajali? Ajali!” Amata akatamka na kubaki kimya. Alijuwa wazi kabisa nini maana ya ajali kwa
mwanamama kama yule. “Ameanguka na gari au imekuwaje?”

“Amegongwa na gari... nilipita enco lile kusikiliza wambea... inasemckana amegongwa na gari
lakini lile gari halikusimama,” Gina akaeleza. Amata akatikisa kichwa juu chini kuonesha sasa akili yake
inafunguka taratibu.

“Enco gani?” akauliza.

“Mtaa wa Samora... alikuwa akitoka. Inaonckana alikuwa akitoka ofisi ndogo lakini sijui alikuwa
akiclekea wapi,” Gina akaeleza wakiwa bado palepale kwenye maegesho ya uwanja wa ndege.

“Simu zake...”

“Hatukuzipata hivyo nilimpa taarifa Chiba na amenihakikishia ameshafanya kazi yake,” Gina akaeleza
huku akiwasha gari na kuliondoa enco lile. Amata akashusha pumzi ndefu na kugonga ngumi kwenye
dashboard ya lile gari.

“Kuna kitu. .. siyo bure! We unafikiri itakuwa ajali kama ajali?” Amata akamtupia swali Gina.

“Sijajua mpaka sasa, nilikuwa najaribu kudodosa huku na huko lakini sijajua kama kuna jambo jingine
au la ni maadui zetu wanaotuwinda siku zote,” Gina akaeleza.

“Ni kweli!” Amata akajibu na kuinua simu yake, akabofya tarakimu kadhaa na kuiweka sikioni.

»

na kumgeukia Gina. “Nipeleke Opysterbay Police, uniache hapo...” akamwambia. Gina akakubali na
kuongeza kasi ya lile gari kuelekea huko alikoambiwa. Iliwachukua dakika thelathini na mbili kufika polisi
Opysterbay.

“Nitakupigia baadae tuonane mahali... we niache hapa kaendelee na shughuli nyingine,” Amata
akamwambia Gina. Gina akaondosha gari na kumwacha Amata kasimama palepale jirani na lango la kuingilia
katika kota za polisi. Alipojiridhisha na kile alichokuwa akikitazama, akavuta hatua na kuzipita nyumba
kadhaa zilizochoka. Sijui kwanini serikali haiwapi mazingira bora polisi. Namna hii wataacha kupokea rushwa kweli!
Akawaza. Amata alizipita nyumba kadhaa huku akisalimia kila anayekutana naye. Muda huo ni watoto na
wanawake waliokuwa vibarazani wakiendelea na shughuli mbalimbali. Hakujali macho yaliyokuwa
yakimsindikiza, yeye alisalimi na kupokea salamu basi. Alipoufikia mlango anaoutaka hakugonga hodi,
alinyonga kitasa na kuingia ndani.

“Karibu sana!” sauti nzito ya Inspekta Simbeye ilimkaribisha huku mzee huyo akiinuka kitini
alipokuwa ameketi na kitabu chake cha Operesheni Kashmir. Akapeana mkono na mgeni wake.

“Asante nimefika...” Amata akaitikia.

“Keti bwana. .. keti kabisa upumzike. Najua una mawazo mengi kichwani lakini usihofu...” Simbeye
akamwambia Amata huku akiliendea jokofu lake na kutoa pombe kali, “Leo nina hii bwana, hebu kunywa
ikutoe nishai kidogo!” akamwambia huku akiitua chupa kubwa ya John Walker mezani na kisha akaleta tonic
soda. Akaingia jikoni na kutoka na kibakuri kilichojaa viapande vya barafu na kingine kikiwa na malimao
kadhaa. Amta hakusubiri, akajimiminia kwa kipimo chake, kishapo akatumbukiza barafu na kipande cha
limao, akaviacha humo vizoeane.

“Nipe habatri mzee... maana nimeona hapa ndipo pa kuanzia,” Amata akatamka huku akijiweka
sawa kitini.

“Mama yako amegongwa na gari...”

“Najual”

“Sawa... sasa nilikuita, na siyo kawaida na wala sitakiwi kukuita ila niliona unapswa kuwa hapa

karibu na mama yako. Unajua ninyi mna maadui wengi sana wa ndani na wa nje ya nchi...” Sirnbeye
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akasema. Amata akajibu kwa kichwa. “Sasa hatuwezi kujua, ni ajali kama zingine au kuna jambo nyuma yake
ukizingatia sijui mna jalada gani mezani penu,” akaongeza kusema. Amata alibaki kimya kabisa.

“Umemuona tangu apate ajali?” akauliza.

“Ndiyo!”

“Umezungumza naye?”

“Hapana, hana fahamu kabisa...” Simbeye akamwambia Amata.

“Sawa! Kama hana fahamu ni jambo jema...” Amata akasema na huku akiinua bilauri yake, akapiga
mafunda mawili ya kile kinywaji, akakisikilizia kikiwa kinashuka taratibu kooni pake.

“Mhm!” Simbeye akacheka kwa mguno, “sina la kukuhoji maana akili yako daima huwa inatangumia
mamilioni ya kilomita za kimawazo. .. kwanini unasema ni jambo jema?”

“Ili watu wasimsumbue kwa maswali...”

“Ok! Hapo nimekuelewa. Si unaona sasa, wakati mimi nilikuwa nasema kwanini kapoteza fahamu,”
Simbeye akamwambia Amata. “Sasa Kamanda nitakupa doti moja halafu wewe utaona uanzie wapi... kuna
jambo limetokea hapa usiku wa kuamkia leo...”

“Unamaanisha nini?”

“Unajua Kokwa?” Simbeye akamuuliza Amata.

“Si ni hii teknolojia walioitangaza hawa wanasayansi wa Urusi ambayo wameitengeneza kwa
ushirikiano na wataalamu wetu wa ndani...” Amata akaeleza.

“Ewaaaaaa...”

“Naijua, si unajua data muhimu kama hizi lazima ziwe miezani petu kwa usalama wa nchi!” Amata
akaeleza huku akipiga funda jingine.

“Sawasawa... sasa jana mchana palikuwa na tafrija ya kuizindua hapo kwenye ukumbi wa
Makumbusho ya Taifa...” Simbeye akasema.

“Ndiyo nafahamu, na nilikuwa na kadi ya mwaliko sema ndo hivyo nilikuwa Arusha,” akamjibu.

“Dah!” Simbeye akasita kuongea.

“Kimetokea nini?” Amata akahoji kwa shauku huku akiitua bilauri yake mezani. Tayari aliyasoma
mawazo ya mzee huyo.

“Ile rimoti, kokwa, imeibwa usiku wa kuamkia leo, palepale Makumbusho!”

“Mtumeeceee!” Amata akajikuta akitaja jina la Mtume pasi na kutarajia.

“Imeibwa na mpaka sasa hakuna hata fununu ya ilikuwaje. .. sasa nilikuwa na mama yako majira ya
saa tano hivi asubuhi, nikampa taarifa hizi. Na tulipokuwa tukiongea akapigiwa simu, of coz sijui ilitoka
wapi, tukaagana akaondoka. Muda wa saa tisa hivi akanipigia tuonane pale Salamanda, sasa nafikiri akiwa
njiani ndiyo hilo jambo likamkuta...” Simbeye akamweleza Amata. Ukimya ukatawala kati yao. Amata
akasuuza koo kwa kikoozi uchwara, akatikisa kichwa chake taratibu juu-chini.

“Inspekta, unafikiri hilo jambo uliloniambia na hiyo ajali vinaweza kuwa na uhusiano fulani?”
akauliza.

“Siwezi kusema ndiyo moja kwa moja, na ndiyo maana nilikupigia ili tuonane kabla hujakutana na
mwingine yeyote... labda kwa hili unaweza kupata pa kuanzia...” Simbeye akamwambia Amata huku
akiinua ile chupa ya John Walker na kummiminia tena ile pombe kali, “najua ukipata hii na akili inarudi...”
akasema wakati anarudishia kizibo cha ile chupa. “Sikia kijana, hapa kuna jambo zito hasa kwenye hili suala la
kokwa, isije kuwa ndiyo mambo yameanza...” akamwambia.

“Halitakuwa zito la kushindwa kulibeba, mangapi tumeyapatia ufumbuzi sembuse hili?” Amata
akajibu na kuinua ile bilauli akajimiminia yote kinywani, “mzee. .. naenda nitakupigia kesho au kama itatokea
dharula,” akamuaga huku tayari keshainuka kutoka pale kitini.

»

“Be carefull kijana, unajua kuwa taifa linakutegemea...” Simbeye akamwambia Amata huku

akimpigapiga begani.
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Amata alipoiacha nyumba ya Inspekta Simbeye, usiku uleule alielekea ofisi ndogo. Kichwani mwake
alishajiwekea tahadhari kubwa kwake na wenzake lakini alijua kwa vyovyote ndani ya ofisi hiyo anaweza
kupata mwanga wowote. Aliwasili katika jengo la hazina saa mbili na dakika arobaini. Walinzi wa geti la
upande wa nyuma hawakuwa na shida naye kwani ni mara nyingi walikuwa wakimwona akija katoka jengo
hilo. Akawasalimia, nao wakamruhusu aendelee na shughuli zake.

Ofisi ilikuwa kimya kabisa, hata kama ingeanguka sindano basi ungeisikia. Akavuta hatua na kuwasha
taa. Mwanga wa kutosha ukatawala chumba kile na kila kitu kikaonekana pasi na kificho. Jicho la Amata
likatua moja kwa moja juu ya meza ya Madam S. mezani hapo palikuwa na karatasi nyeupe iliyoandikwa kwa
kalamu nyekundu. Akavuta hatua na kuondoa kibweta cha wino kilichoikandamiza karatasi ile. Akaiinua na
kuisoma kwa utulivu. Katika karatasi ile kukiandikwa maelezo mengi kwa kifupikifupi. Amata alijitahidi
kuunganisha maelezo hayo ilia pate maana. Haikuwa kazi ndogo, lakini aliweza kufanikiwa kwa asilimia

chache.

Wizi wa Kokwa’, Makumbusho ya Taifa, je hawa ndiyo wahusika?
1. Geofrey Kisinini — Mkurugenzi Mkuu???
2. Tabia Ismail — Afisa Maonesho 27
3. Kambale Kilonzo — Afisa usalama wa jengo???

Taarifa ya kwanza aliweza kuielewa namna hiyo. Akayarudia yale majina mara tatutatu, hata
mwenyewe hakujua kwanini anafanya hivo. Akaendelea kuunganisha vipande vya chini.

Mpango umeanza kusukwa wapi?
1. Bahi Dodoma???
2. Mkuju Namtumbo???
3. Makumbusho ya Taifa Dar??>?

Kisha Madam S alichora pembetatu na kuandika maeneo hayo matatu; Bahi, Namtumbo na

Makumbusho ya Taifa. Kamanda Amata akaigeuza nyuma ile karatasi na kukuta ujumbe mwingine.

Kokwa ipatikane kwa udi na uvumba,
wahustka wakamatwe iwe jua twe mvua.

Pamoja nayo maelezo mengi sana yakafuatia ambayo Amata aliyaclewa vyema. Je haiwezekani kuwa
watu hawahawa ndiyo wamesababisha hiyo ajali? Na kama ndiyo basi kuna kiungo kati yao na serikali kwenye wizi
huu... nani anayemjua Madam S na kazi yake kama si viongozi wachache ambao tunafanya nao kazi? Name naongeza
maji yao hapa mmoja baada ya mwingine! Amata akawaza na kwenye karatasi ileile akaandika majina ya watu
wanne viongozi wa serikali ambao alihisi kuwa wanaweza kuwa na muunganiko na hili au kiungo kati ya
wezi na serikali ili kuiba siri za huku kwenda kule. Si kwamba alikuwa na uhakika nao, la. Bali wao ndiyo
haswa wanaofahamu kazi ya Madam S na ambao wangeweza kumuuza kiurahisi. Amaata aliikunja ile karatasi
na kuitia mfukoni, kisha akaiacha ile ofisi na kuondoka zake.

Mwendo wa dakika kumi na mbili alifika yalipo makutano ya Barabara ya Samora na Mtaa wa
Mirambo karibu kabisa na Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM). Akatazama kwa makini yale mazingira. Ni
hapa, kwa maelezo ya Gina ndipo Madam § alipopata ajali. Inasemekana gari hilo lilitokea upande wa Ocean
Road likielekea Posta ya zamani lakini mara lilipomgonga likakunja kona kuelekea upande wa baharini.
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Aliyakumbuka haya maelezo kutoka kwa Gina. Katika kona ile Samora na Mirambo palikuwa na duka kubwa
kwenye jengo la ghorofa tatu. Amata alilitazama enco hilo kwa umakini sana na kukagua kwa nje kila jengo
lililo kwenye makutano hayo. Lengo lake kubwa ni kutaka kuona jengo lipi kati ya hayo lilikuwa na kamera
za usalama zinazotazama barabarani. Kila jengo lililokuwa na kamera hizo, zote hazikutazama barabarani
isipokuwa kwenye vibaraza vyake. Hizi aliona wazi hazitomsaidia sana. Alipokuwa katika uamuzi wa
kuachana na hilo, wazo likamjia. Ina maana Madam § alikuwa akitembea barabarani au kwenye korido za maduka?
Akatuliza akili. Akaanza upya uhakiki wa kamera zile na kuigundua moja ambayo kwayo aliona ingeweza
kumsaidia. Hii ilifungwa kwenye moja ya duka ikitazama korido kwa uelekeo wa kuelekea Ocean Road.
“Nitaanza na hii, usiku huuhuu” akajisemea na kumuendea mmoja wa walinzi waliokuwa eneo hilo.

“Habari bwana!” akamsalimu.

“Salama habari ya kazi,” yule mgambo akamjibu Amata huku akivuta hatua kumkaribia, “Nikusaidie
nini ndugu?” akauliza.

“Asante kwa ukarimu wako, mimi ni afisa wa polisi,” Amata akajitambulisha na kumuonesha
kitambulisho chake.

“Ndiyo afande nakusikiliza,” yule mgambo akajibu na kuzima sigara iliyokuwa mkononi mwake kwa
kusigina kwa mguu.

“Ikiwa namhitaji mwenye duka hili la kompyuta na vifaa vya elektroniki nampataje?” Amata akauliza.

“Bwana Patel?”

“Sijui anaitwa nani...”

“Patel. .. huyu bwana anaishi Kariakoo Mtaa wa India, na ametoka hapa muda si mrefu,” yule mlinzi
akaeleza.

“Una namba yake?” Amata akauliza.

“Ndiyo! Namba ya bosi wangu lazima niwe nayo,” yule mgambo akajibu huku akitoa simu yake.
llikuwa simu ya kizamani iliyozungushiwa rubber-band. “Nimpigie?” akauliza.

“Ndiyo, mwambie kuna afisa wa polisi amekuja hapa anahitaji huduma dukani kwake,” Amata
akampa maelekezo. Yule mgambo akapiga simu ile mara kadhaa haikupokelewa. Lakini baada ya dakika
mbili hivi, simu ile ikaita. Patel alikuwa akipiga. Yule mgambo akaipokea simu ile na kuzungumza na bosi
wake. Ilionekana wazi kuwa Patel alikuwa anaogopa maana Wahindi na polisi wanajuana wenyewe.

“Yupo hapo sasa hivi?” Amata aliisikia sauti ya Patel ikiongea baada ya yule mgambo kuweka sauti ya
juu.

“Ndiyo yupo hapa, anasema usiogope uje ni jambo dogo tu!” yule mgambo akamwambia. Na simu
ya Patel ikakatwa pasi na kutoa jibu lolote. Yule mgambo akajaribu kuipiga tena lakini haikuwa ikipokelewa
kabisa. Dakika kumi baadae, Amata bado alikuwa enco lile, liliwasili Land Cruiser jeusi na kuingia
maegeshoni. Yule mgambo akamwambia Amata kuwa huyo aliyefika ni baba yake na Patel. Kweli, mlango
ulipofunguliwa, waliteremka wanaume watatu. Wawili kati yao walikuwa watu wazima na mmoja alikuwa
kijana kabisa. Walivuta hatua na kumfuata yule mgambo. Wakasalimiana.

“Yuko wapi bhana askari?” mmoja wao aliyeonekana mtu mzima aliyevalia kanzu aliuliza. Yule
mgambo akawatambulisha kwa Amata. Wakasalimiana kisha wakamtaka Amata kuingia nao ndani ya lile
jengo. Akawafuata. Waliingia ndani ya ofisi yenye ukubwa wa wastani iliyokuwa na meza kubwa
iliyosheheni makabrasha ya ofisi. Mbele ya meza ile kulikuwa na kiti kimoja na upande wa pili kulikuwa na
makochi ya wageni. Katika makochi yale, Amata na wale wengine wawili akiwamo Patel waliketi. Patel
alikuwa mnyonge sana, aliyejawa wasiwasi na jasho jepesi lilionekana wazi kuanzia kwenye nywele zake.

“Bhana askari... wewe umwache mwanagu bhana, mengi bhanazungumzika,” yule mzee akasema
huku akivuta droo na kutoa vibunda vitatu vya noti na kuzitua mezani. Kwa hesabu ya harakaharaka ilikuwa
kama Milioni tatu hivi shilingi za Kitanzania. Halafua akatoa vibunda vingine viwili akavitu mezani. “Hii ya
kwako nah ii ya bosi yako, pelekea yeye mambo hii ikaisha,” akasema. Amata alibaki akimtazama Mhindi
yule, asimmalize.

“Hii pesa ni ya nini?” Amata akauliza.
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“We ukapelekea bosi yako na familia yako... kijana wangu asiende huko,” akaeleza.

“Asisende wapi?”

“Polisi!”

“Acheni kutoa rushwa ninyi watu, kumbe hii ni tabia yenu siyo? Kama mmetenda kosa na
mnatakiwa kufika polisi ni lazima kufika polisi. Mnajua kwamba kutoa rushwa na kosa? Niwabebe wote
muende wote kituoni?” Amata akaongea kwa ukali na mamlaka. Wakati Patel akitetemeka na kulowa jasho,
baba yake alihisi haja kumtoka. Sumu ya Wahindi ni polisi. Amata aling’amua kuwa wanausalama wengi
watakuwa wanatajirika kupitia wahindi hawa, kwa maana ukiwatia jamba-jamba tu wanatoa pesa. “Haya Patel
yuko wapi?” Amata akauliza.

“Hiyo hapo bhana! Usipeleke yeye polisi, mimi nina toto bili tu...” yule mzee wa Kihindi akasema
kwa kitetemeshi.

“Patel, hili duka ni la kwako?” Amata akauliza akimwangalia yule kijana.

“Ndiyo bhana...” yule kijana akajibu.

“T'wende kuna kitu nahitaji kuona, ninyi subirini hapa...” Amata akawaambia wale wengine, kisha
yeye na Patel wakaingia dukani.

Duka lilikuwa limesheheni vifaa vya elektroniki kama kompyuta mpakato, kamera na vinginevyo.
Amata alisimama na kukagua kwa macho kila kilichopo humo ndani. Patel, yule kijana wa Kihindi alikuwa
hajui hata kinachoendelea, alijawa na hofu na kubaki akitetemeka.

“Sikiliza Patel, leo mchana hapa palitoa ajali, ulikuwepo?” Amata akauliza kwa upole.

“Ndiyo bhana, mama moja gongwa vibaya na gari...” Patel akajibu.

“Enhe, sasa kilichonileta hapa ni kutaka kuona matukio hayo kwa kamera zako za usalama kwa
kuanza na hiyo ya kwenye korido,” akamwambia. Patel alishusha pumzi ndefu na kujifuta jasho kwa kiganja
cha mkono wake. Akavuta hatua na kuiendea runinga kubwa iliyopachikwa ukutani. Alipoiwasha, ilionesha
maramoja matukio yaliyokuwa yakiendelea huko nje kupitia kamera kumi na sita tofauti. Patel alichagua
kamera namba nane ambayo ilikuwa ikimulika sawia kwenye hiyo korido. Akarudisha muda mpaka alasiri ya
siku ile. Amata aliweza kufuatilia tukio lote, aliweza kumuona Madam S tangu alipoanza kunaswa na ile
kamera, mara akamuona akipigwa kikumbo na yule mtu na kusukumiwa barabarani.

“Hebu rudisha hapo...” akamwambia Patel. Yule kijana akafanya hivyo, “Simamisha...”
akamwamuru. Patel akasimamisha mara yule mtu alipoonekana karibu na Madam S. “Ikuze hiyo picha!”
akamwambia. Patel akaikuza na sura ya yule mtu ikaonekana japo alikuwa amevaa miwani. “Nifanyie
screenshot ya huyo mtu halafu naomba footage ya tukio,” Amata akamwambia Patel. Kisha akachukua muda
kutazama gari lililomgonga. Lakini aligundua kuwa halikuwa na namba ila tu ni Mazda.

Alipojiridhisha, akachukua vipande vyote vya zile picha kwenye kadi mmweko yake. Akamshukuru
Patel na kumtaka asimwambie mtu yeyote juu ya hilo. Akaagana na wale wazee, akaondoka zake. Amata
alidhamiria moyoni mwake kuanza na huyo mtu. Ni nani? Akajiuliza. Tayari damu ilimchemka, akili ilifanya
kwa kasi ya mwanga. Nje ya duka lile, hakuondoka haraka, alivuka upande wa pili na kujificha pahala.
Akahakikisha Patel na wale wazee wake wameondoka ndipo na yeye akaondoka zake.
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Ndani ya ofisi ya AGI Investment, katika jengo la JM Mall, Amata aliketi kwenye kiti chake kwa
utulivu kabisa. Macho yake yalikuwa kwenye kioo cha kompyuta kubwa ya kisasa iliyo mbele yake. Tayari
saa tano usiku ilikuwa ikiyoyoma kuelekea saa sita ya usiku. Kichwa cha Amata bado kilikuwa kikitafuta
jambo ambalo wengine hawakuhangaika kulitafuta. Ndiyo alikuwa na majina kadhaa ambayo kwayo Madam
S alihisi kuna hujuma iliyofanyia katika kuibwa au kutoweka kwa Kokwa ndani ya jumba la Makumbusho la

Taifa. Kokwa ni kitu hatari sana kuwa mikononi mwa mtu asiye na akili! Aliwaza huku akiipakia ile video na picha
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kwenye kompyuta yake. Alipohakikisha kila kitu kipo sawa, akaipandisha ile picha kwenye mfumo maalum
wa kiusalama unaoweza kutambua sura za watu na taarifa zao. Amata aliruhusu picha ile ianze kuchunguzwa
kwa ule mfumo wa kisasa zaidi. Ni Chiba wa Chiba aliyemuelekeza jinsi ya kuutumia kwa weledi. Sura
nyingi za watu zilipita katika lile kioo, taarifa mbalimbali zilikuwa zikitembea kwenye kile kioo zikijaribu
kuoana hapa na pale. Mfumo huu uliweza kuoanisha sura za watu kupitia uwiano wa kidevu, pua, macho
ikiwamo na umbali wake ili kupata vipimo sahihi.

Dakika tatu na sekunde ishirini na moja zilitosha kumtambulisha Braison Sambala mbele ya macho
ya Kamanda Amata. Mfumo ule ulimfananisha na mtu huyo kwa asilimia tisini na tano. Amata aliandika
taarifa zake kwenye kitabu kidogo cha kumbukumbu. [japokuwa Amata alipata kumfahamu mtu huyo lakioni
bado alihitaji uhakika zaidi kama ni yeye au la na jinsi gani ataweza kumpata kwa mahojiano. Saa sita na nusu
usiku huo, Amata alitoka ofisini. Nje ya lile jengo akaingia kwenye moja ya magari yao ya ofisi ambalo
lilikuwa hapo maegeshoni. Akaliwasha na kuondoka zake. Safari yake moja kwa moja iliishia katika ukumbi
wa maofisa wa polisi Oysterbay. Hapo alikutana tena na Inspekta Simbeye.

“Vipi?” Simbeye alimuuliza kwa sauti ya chini iliyosongwa na kelele za muziki. Bendi ya Polisi Jazz
ilikuwa ikitumbuiza usiku huo.

“Unamjua Braison Sambala?” Amata akauliza. Inspekta Simbeye alibaki kakodoa macho akimtazama
Amata.

“We Braison umemjulia wapi?”

“Nijibu swali halafu tuendelee kuzungumza,” Amata akamwambia Simbeye.

) Karibu kwangu karibu, mchumba wangu Edina oooh

Wala usiwe na wasiwasi, mimi bado sijaoa oooh

Usirudie mlangoni tu, hapa ni kwako karibu. . . J]

Mashairi ya wimbo uliokuwa ukipigwa na Polisi Jazz ulitawala ukimya wa watu hawa wawili
waliokuwa wakitazamana kama majogoo yanayotaka kupigana.

“Braison Sambala ni jambazi sugu, jeshi la polisi tunamtafuta kwa udi na uvumba... una shida naye
gani?” Simbeye akauliza.

“Katika uchunguzi wangu wa awali kuhusu ajali ya Madam S, Braison anahusika...” Amata akaeleza.

“Kivipi?”

Amata akamwonesha ile video clip kupitia kifaa chake maalumu. Simbeye akatikisa kichwa juu chini,
“Huyu mshenzi yupo mjini hapa?” akauliza.

“Kama unajua anapopatikana namuhitaji haraka iwezekanavyo, kupitia yeye nitajua chanzo cha ajali
ya HOT...” Amata akaeleza.

“Huyu ni jambazi tunayemtafuta sana, ukimpata utakuwa umetusaidia mno,” Simbeye akamwambia
Amata. Saa saba usiku ilikuwa ikiyoyoma, watu walipungua taratibu katika bwalo lile na kubaki wachache
walioendelea kuburudika na muziki.

“Kaman nyie wengi mmemkosa mimi mmoja nitampataje?” akauliza huku akiitazama saa yake.

“Anyway... umemuona mama yako?” Simbeye akauliza.

“Hapana, sihitaji kumuona kama sina taarifa nzuri mkononi mwangu,” Amata akajibu na kuagana na
Amata. Ulikuwa usiku mnene, usiku wa wezi na wachawi, wanga na walozi, machangudoa na wazurulaji,
zaidi yao ni wanausalama wanaopiga doria. Amata aliwasha gari lake na kuondoka eneo lile. Moja kwa moja
alifika Msasani nyuma ya Mayfair Plaza. Katika majumba makubwa ambayo yalijengwa huko nyuma karibu
na bahari, mojawapo lilikuwa likimilikiwa na Gina. Jumba kubwa la kisasa, Gina alikuwa akiishi na wadogo
zake wawili ambao mara nyingi walikuja tu wakati wa likizo. Usiku wake aliupitisha pale japo Gina

mwenyewe hakuwapo.
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Asubuhi mapema, siku iliyofuata, Amata akiwa na Marcedec Benz, mali ya jasusi la kike, Gina,
aliwasili Mtaa wa Milambo. Lengo la kwenda katika mtaa huo ni kuendelea na upelelezi wake juu ya vipi
atampata Braison Sambala. Katika kazi yake siku zote hakuwahi kuuchunguza mtaa wa Mirambo kwa kuwa
haukuwahi kuwa na matukio ya kumfanya kuwa hapo. Aliuchunguza harakaharaka na alipojiridhisha kile
akachokitafuta. Aliondoka kuelekea kituo kikuu cha polisi kilichopo karibu na makutano ya Barabara ya
Sokoine na Gerezani.

“Karibu! Tukuhudumie nini?” sauti isiyo na chembe ya ukarimu ya askari mmoja wa usalama
barabarani aliyekuwa nyuma ya dawati la mapokezi ilimfikia Amata. Amata akaonesha kitambulisho chake
cha upolisi, akapewa heshima zote na huyo bwana.

“Nahitaji kuwaona watu wa kamera za barabarani,” akamwambia. Yule askari akamwongoza mpaka
kwenye chumba maalum ambapo alikutana na mkuu wa kitengo hicho. Akacleza shida yake na hakukuwa na
tatizo mara baada ya kuonesha utambulisho wake bandia.

Katika chumba hicho palikuwa na askari vijana wanne watatu wanaume na mmoja wa kike. Amata
alipokelewa na kupewa kiti. Kwa kuwa taarifa ilishafika kutoka kwa mkuu wa kitengo, walikuwa tayari
kumhudumia. Walimtambua kama Mrakibu Msaidizi wa Polisi ASP kwa nyota zake tatu za bandia.

“Nahitaji kuona footage ya camera ya jana saa nane na robo hivi, magari yanayotoka Mtaa wa
Mirambo na kuingia Barabara ya Samora kuelekea Ikulu,” akawaambia. Yule mwanadada, maramoja,
akaivuta hiyo kamera na kusogeza muda mpaka kuupata huo uliotajwa. Dakika mbili hivi, Amata aliweza
kuling’amua lile gari, likiingia kwa kasi katika ile barabara, “Fuatilia hilo gari mpaka linapoishia,”
akamwambia. Yule mwanadada akafanya hivyo na kulifuatilia lile gari mpaka lilipoacha barabara ya Sokoine
na kukunja kushoto Mtaa wa Shabban Robert. Jambo ambalo Amata hakuamini ni kwamba lile gari liliishia
kwenye Ofisi Ndogo za Bunge. “Hebu rudia...” akaomba maana alihisi wazi kuwa haamini anachokiona.
Lakini tukio lilikuwa lilelile. Amata akaomba apewe kipande cha footage ile. Baada ya kukidhi vigezo vyote
alipewa nakala ile ya dakika nne tu. Amata akaondoka zake. Tunahujumiana hapahapa! Kamanda Amata
aliwaza maana aliona kama lile gari liliingia hapo Ofisi ndogo ya Bunge maana yake mmiliki aweza kuwa mtu
wa serikali tena mwenye wadhifa wa juu. Kutoka Ofisi ndogo za Bunge mpaka Ofisi Ndogo ya TSA ni
mwendo wa mguu usiozidi hata dakika tano. “Anatujua vizuri!” akajikuta kasema kwa sauti. Akaicha
Barabara ya Sokoine na kukunja ile ya Shabban Robert, akapita kwenye lango la Ofisi ndogo za Bunge na
kuliona lile gari likiwa kwenye maegesho. Akapita moja kwa moja na kuchukua Barabara ya Luthuli mpaka
jengo la Hazina zilipo ofizi ndogo za TSA. Akaingiza gari ndani na kuliegesha. Akazima injini na kutulia
kimya bila kushuka.

“Sasa kazi inaanza!” akajisemea na kuchukua bastola kutoka kwenye lile gari, akaikagua na
kuhakikisha ipo sawa. Akafyatua kitasa cha mlango, akateremka na kulirudia lango. Sasa kamanda Amata
alikuwa akiongozwa na hasira zaidi kuliko utashi. Akatoka nje ya uzio na kuvuta hatua kuelekea Ofisi ndogo
za Bunge. Lengo lilikuwa ni kumtaka mmiliki wa hilo gari na nani alikuwa akiendesha. Aliamini kuwa hao
wangeweza kumfanya ampate Braison Sambala. Na kupitia wao angeweza kuanza kuingia ndani ya hujuma na

kugundua tatizo. Je wanahusika na upotevu wa Kokwa au kuna jingine? Akajiuliza.
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Mchana wa siku hiyo, wafanyakazi wachache sana walikuwa katika ofisi zao. Wengi walikuwa
wametoka kwa Chakula cha Mchana na wengine walienda msikitini. Amata alipanda ngazi kufika ghorofa ya
kwanza ambapo alipokelewa na mwanadada mrembo aliyekuwa nyuma ya dawati la mapokezi.

“Karibu sana kaka nikusaidie,” akamwambia Amata.
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“Asante kwa wema wako. .. unaonekana u mwema sana. .. samahani naweza kumpata mmiliki wa
gari hilo hapo chini?” akauliza.

“Lipi?” yule mwanamke akauliza.

“Hilo Mazda MX-5... DePaula!”

“Enhe walitakia nini mi’ ndiye mmiliki...” yule mwanadada akaeleza bila kujua lengo la muulizaji.
Kwa upande wa Amata.

“Nashukuru kukufahamu, nahitaji tuongee biashara, mimi mgonjwa sana wa aina hii ya magari...”
Amata akasema, “Lakini sijakujua hata unaitwa nani. .. mimi naitwa Jaffar,” akasema.

“Naitwa Nuru Sembaga!”

“Nuru... unasemaje?” Amata akauliza. Nuru alipogongana macho na mwanaume huyo aliinama
chini.

“Siuzi bwana! Gari lenyewe bovu si umeona limebonyea bonet, sijui ilikuwaje. .. nimeogopa hata
kuuliza,” Nuru alieleza. Na kweli hata Amata aliona lile bonyeo na kujihakikishia kuwa gari analolitafuta
hakika ni hilo.

“Mwambie Shemeji kuna mteja analihitaji, kama yupo tayari kuliuza basi afanye hivyo,” Amata
akamwambia na kutoa wallet yake. Akachomoa kadi yake ya mawasiliano na kumpatia Nuru, “Hii hapa
namba yangu na email na kila kitu. Mwambie asevu namba yangu ili akinihitaji kwa biashara basi anipigie, au
nipe ya kwake... lipi jema?” Aamata akamtega Nuru. Masikini Nuru bila kujua akaingia mtegoni. Yeye
kwake aliona usalama ni kutotoa namba ila kuchukua ile kadikazi ya Amata. Laity angejua kuwa aliye mbele
yake ni jasusi mbobevu na hatari katika Bara la Afrika na kwingineko asingethubutu hata kukubaliana biashara
naye. “Asante Bi. Nuru, nitafurahi kukuona tena...” Amata akaaga na kuondoka. Wakati akiteremka ngazi
akachukua kutoka mfuko mwake kitu kidogo kama kifungo. Akabandua upande mmoja nacho kikabaki na
unato. Amata akapita jirani na lile gari na kukibandika chini ya kioo cha pembeni yaani side mirror.
Akaondoka zake. Moyoni mwake akijua sasa ni mambo mawili; mosi lukifuatilia lile gari likitoka pale baada
ya kupachika kidubwasha kinachoweza kuonesha uelekeo wa gari lile, pili kusubiri, kama yule bwana
atapokea ile kadi kazi na kuingiza zile namba basi tayari katika simu hii maalumu ya Amata angeweza

kuzinasa simu zake zote na mawasiliano mengine.
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Katika chumba maalum, Madam § alikuwa amelala kimya. Pemebeni yake alikuwapo Gina katika
mavazi ya kiuguzi na Jasmini katika mavazi ya kitabibu. Zaidi ya wao kubadilishana mawazo kwa sauti za
chini, basin i sauti za mashine tu ndizo zilizosikika. Mlango ulikuwa umefungwa kwa ndani, hakuruhusiwa
mtu yeyote kutoka nje kuingia ndani ya chumba kile. Saa ishirini na nne zilikwishapita tangu ajali ile itokee
na Madam S hakuonesha kabisa dalili ya kuamka.

Mchakacho wa hatua za binadamu ulisikika kwa mbali kwenye korido za jengo lile. Mtu huyo
alikuwa akikikaribisa chumba hicho. Gina na Jasmini walishausikia mjongeo huo uliokuwa kwa kiwango
ambacho sikio la mwanadamu la kawaida lisingeweza kusikia. Ukimya ukatawala, nasckunde kumi baadae
mlango ukagongwa. Mtindo uliotumika kugonga mlango huo wote wawili waliujua. Gina alikuwa wakanza
kuinuka huku mkono wenye bastola iliyofungwa kiwambo cha sauti ukiwa nyuma na mwingine ukisungusha
funguo ya ule mlango.

Hawakukosea, Kamanda Amata alikuwa mbele ya mlango ule.

“Karibu Kamanda!” Gina akamkaribisha huku akiufunga ule mlango kama mwanzo mara baada ya
kijana huyo kuingia ndani. Jasmine alishusha pumzi ndefu na kuirudisha bastola yake pahala pake.

“Asante, mbona mmekaa kisharishari hivi?” akawauliza.

“Lazima tukae kisharishari, hali si nzuri kabisa kamanda,” Jasmini akawa wa kwanza kujibu.

“Msiwe na wasiwasi kila kitu kipo under control, anaendeleaje HOT?” akawafariji na kuwauliza.
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“Kama unavyoona, saa la ishirini na mbili sasa bado hajaamka... lakini kila kitu kipo sawa kama
unavyoona,” Jasmini akamwambia Amata.

“Na huko nje vipi? Maana kwa kuchelewa huku ina maana kuna kazi ulikuwa unafanya,” Gina
akazungumza kwa upole. Amata akageuka kumtazama msichana huyo.

“Eh mwenzangu umekuwa muuguzi siku hizi?” akamtania, “Huko nje nimeshaweka mambo sawa, na
muda si mrefu nitajua hii mbinu imepangwa na nani na kwa kusudi lipi, yaani hapa nasubiri jibu tu...” Amata
akaeleza. endapo ungekutana na kijana huyu barabarani au kwenye harakati nyingine usingeweza kudhani
kama ni mtu hatari kiasi hichi kinachoelezwa vitabuni. Ni shababi, mpole wa tabia, mwenye utani mwingi,
lakini daima huwa akiwaacha na hali mbaya wanawake wenye uchu.

“Hapo sawa,” Gina akajibu.

“Nimekuja kumuona Boss halafu nikaendelee na kazi yangu, ninyi mubaki hapahapa, nitawaruhusu
kutoka tu nikiwa na jibu la uhakika kuhusu jambo hili, maana nahisi kuna kazi kubwa huko mbele
inatukabili,” akawaambia na wote wawili wakajibu kwa kutikisa vichwa. “Kwahiyo tahadhari yetu iendelee
hivihivi, hapa mlipo ni schemu salama, hakuna mjinga yeyote anayepajua na atakayefika... najua kama
walitaka kumuua basi sasa wanahaha kutafuta wapi alipo, na hata wakijua, hapa hawawezi kufika ...” Amata
akawaambia. Madam S, mara baada ya kufikishwa Muhimbili, hakukaa hata saa tatu pale, Amata alimwagiza
Gina kuwa mwanamama huyo ahamishiwe Hospitali ya Mzena lakini Jasmini alipojua hali ya Madam S
albadili mawazo na kumpeleka Jabal Hira Clinic na kumficha huko. Jabal Hira Clinic ilikuwa chini ya Daktari
huyo kutoka TSA, na waliitumia mara nyingi kwa matibabu yao ya siri.

Wakiwa katika mazungumzo hayo, mara wakamsikia Madam S akikohoa. Wote wakageuka upande
ule wakati Jasmini akizunguka kitanda kwenda kwenye mitambo yake. “Ameamka sasa. .. tena akiwa na akili
zake,” akawaambia.

“Aliyewaambia mi nimezimia nani? Nilikuwa nimepumzika tu...” Madam S akasema kwa sauti isyo
ya mgonjwa. “Mi nilikuwa nimepumzika tu, nikiwasikiliza kwa kila mnaloliongea tangu jana mpaka sasa,”
akaongeza kusema. “Amata hongera kwa ulipofikia najus si pabaya sana... lakini tutaongea vizuri tuna
mambo mengi na muhimu ya kufanya. Msione nilikuwa kimya kitandani nilikuwa napanga na kupangua kila
jambo,” akawaeleza huku akijivuta kuketi pale kitandani.

“Ila Madam, kwanini kutuweka roho juu watoto wako? Yaani umefumba macho saa ishirini nan ne
bila kujitikisa kweli!” Gina akalalama.

“Eee, hiyo ndiyo kazi ya mpelelezi bingwa hasa anapotaka kupata habari za adui yake, anajinasisha
kwenye mtengo halafu wakimpiga kidogo anajifanya amezimia hata kama ni saa sabini na mbili unalala kimya
unasikiliza kila kitu wanachoongea. Kama hujapata hayo mafunzo basi ngoja tumalize hili sakata nikupeleke
kwa miezi mitatu Israel. Kule utajifunza kupunguza mapigo ya moyo wako au kuyaongeza kasi, utajifunza
kuzimia nusu na kubaki hai nusu, utajifunza mpaka kufa na kufufuka... wale watu achana nao,” akasema
huku akiinuka na kusimama wima. Madam S aliinuka kutoka pale kitandani na kuuelekea mlango wa
maliwato. Dakika tano zilimtosha na kutoka akiwa mpya kabisa na mwenye nguvu.

“Ulimpa Recho taarifa?” akamuuliza Gina.

“Ndiyo!” Gina akajibu.

“Sasa tuelekee Shamba, tuna mambo ya kuweka sawa, Amata umewasiliana na vijana wako?”

“Ndiyo Madam, Chiba na Scoba wote wapo tayari wanasubiri amri tu...” Amata akaeleza.

Mazungumzo ya wanne hao yalichukua takribani dakika kumi hivi, na kishapo wote wakaelekea
kwenye gari la Gina. “Tuna kazi kubwa, kila mmoja nitampa kipande chake!” Madam S akawaambia.

“Ila we inabidi upumzike sasa...” Amata akamwambia.

“Nipumzike kwa lipi? Nina maumivu tu kidogo kwenye mbavu. .. lakini siyo ya kunifanay nishindwe
kazi,” Madam S akaeleza wakati tayari Gina akiwa barabarani kuelekea Kigamboni yaliko makao makuu ya
TSA. Shamba, jumba lisiloishi mtu, ni TSA tu ambao hukutana kwa kazi zao. Majirani wa eneo hilo walizoea
kuliita jumba hilo kuwa ni ‘Ghost House’ maana ni mara chache waliona mtu akiingia lakini zaidi huona taa

zikiwaka na kujizima zenyewe ifikapo jioni na asubuhi mtawalia.
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Wakati safari nzima ikiendelea Madam S alikuwa kimya kabisa, alionekana kuwa na mawazo mengi,
lakini hakuna aliyejua nini hasa alikuwa akikiwaza. Mwendo wa saa moja na dakika kama kumi hivi,
waliwasili katika jumba hilo. Kwa kupitia lango la nyuma waliingia moja kwa moja mpaka kwenye maegesho
yaliyojengwa ndani ya jengo hilo. Lango kuu likajifunga nyuma yao.

“Nataka uchunguzi ufanyike kuhusiana na sakata zima la kupotea Kokwa pale Makumbusho ya
Taifa,” akamwambia Amata wakati wakipiga hatua kuingie kwenye sebule kubwa. Gina na Jasmini bado
walibaki nyuma.

“Una lolote katika hilo?” Amata akamwamuuliza.

“Namba Moja keshatoa maelekezo... we cha kufanya sasa ni kujua ile Kokwa imetowekaje pale
Makumbusho,” Madam S akasema huku akiingia ofisini kwake.

“Na ajali iliyokupata unafikiri inahusiana na hili suala?” Amata akarusha swali jingine.

“Sijui, achana nalo!”

“Hapana, siwezi kuachana nalo maana nimeshaanza kuona jambo zito nyuma yake,” Amata akajibu.
Madam S akabaki kimya akimkazia sura mwanaume huyo.

“Jambo gani?”

“Labda uniambie ilikuwaje, ulijisahau ukaingia barabarani kwa mawazo au ulisukumwa na mtu?”
Amata akahoji.

“Mh! Nabhisi nilisukumwa na mtu, si unajua kwenye zile korido wa tu ni wengi...” Madam S akajibu.

“Haikuwa ajali ya bahati mbaya, ilikusudiwa...” Amata akacleza. Mwanamama yule akashusha pumzi
na kujiegemeza kitini.

“Umeshajua yote hayo?” akauliza.

“Na ndiyo maana sikuja kukuona kwanza... na muda si mrefu nitampata mhusika aliyepanga misheni
hiyo. Kwa vyovyote kuna jambo ndani yake, ila nataka kujua kama likahusiana na Kokwa au ni uadui tu wa
kawaida...” Amata akaeleza. “Umeshawahi kumsikia Braison Sambala?”

“Ndiyo! Ni jambazi hilo linalowatoa jasho polisi,” Madam akajibu.

“Umeshawahi kumuona?”

“Hapana!”

“Basi, Braison Sambala ndiye aliyeku-push pale kwenye korido nawe ukaangukia barabarani,” Amata
akamwambia.

“Unasema!”

“Ee ndiyo hivyo, na nimeifuatilia ile gari iliyokugonga...”

“Enhe...”

“Mara baada ya kukugonga ilienda kuegeshwa katika ofisi ndogo za Bunge,” Amata akaeleza.

“Weeee. .. unataka kuniambia nini?” Madama akauliza kwa hamaki.

“Kikulacho ki nguoni mwako,” Mata akajibu.
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DUMILA — MOROGORO

lililojitenga na makazi ya watu, kulikuwa na kikao cha watu watatu. Wawili Waafrika na mmoja Mzungu
Kmwenye nywele nyeupe pe. Mzungu huyu aliyejulikana kama Mwekezaji alijenga jumba hilo miaka kadhaa
nyuma akiendesha shughuli za kilimo cha miwa na vitu vingine. Mwendo wa kilomita moja kutoka kwenye
lile jumba kando kando ya mto huohuo, alijenga kiwanda kikubwa cha kuchakata miwa hiyo na kuwa sukari
safi ya daraja la juu na kuuza nje ya nchi, na ile ya daraja la chini aliiuza katika soko la ndani. Mwekezaji huyo
kawenye Kisiwa cha Novaya Zemlya. Katika Kisiwa hiki kuna maeneo mawili makubwa ambayo watu
wachache sana huishi na ni kwa sababu maalum. Kisiwa hiki kilundwa na visiwa viwili vikuu: Kisiwa cha
Severny upande wa Kaskazini na Yuzhny upande wa Kusini. Kisiwa hiki kilikuwa ni sehemu ya Urusi karibu
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kabisa na ukanda wa Aktiki. Hakuna ndege ya umma inayofika huko zaidi ni za kijeshi tu. Nazo hutu kwenye
uwanja wa jeshi wa Rogachevo katika upande wa Yuhzny.

Makundi matatu ambayo hufika huko ni wanajeshi, wanasayansi na ujumbe wa serikali ya Urusi na
kama kuna mgeni basi ni lazima apate kibali maalum cha kijeshi. Kisiwa hiki kilikuwa na baridi kali sana,
barafu ya muda wote na makazi ya watu wachache mno.

Kisiwa hiki kilikuwa eneo lililojulikana zaidi kwa majaribio ya silaha za nyuklia na umoja wa
Kisovieti nyakati hizo za 1955 — 1990. Hapa ndipo lilipofanyiwa majaribio bomu kubwa sana kuwahi
kulipuliwa, Tsar Bomba. Na sasa limebaki kuwa enco la kijeshi linalofikiwa kwa kibali maalum tu. Huyu
mwekezaji alijulikana kwa jina moja tu Mikhail.

“Mlitakiwa kuhakikisha anakufa kabisa,” Mikhail aliwaambia vijana aliyokuwa nao hapo ndani.

“Ni kweli, kuna mistake pale imetokea lakini hata hivyo tutampata tu...” kijana mmoja akajibu.

“Swala siyo kumpata, tumepewa tahadhari kuwa, huyu mama akifikiwa tu na habari yetu hakuna
kitakachoendelea, ni mbaya kuliko ubaya wenyewe. Sasa tuna jambo moja tu la kufanya, nalo ni kuhakikisha
hukohuko aliko sijuini Muhimbili afie huko,” Mikhail akawaambia wageni wake. “Kumkosa tumefanya bonge
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la mistake...” akamalizia. Laiti ungemsikia wakati anaongea Kiswahili ungedhani ya kuwa ni Mzaramo.
Lakini Mikhail Planchkov alikuwa jasusi la kutisha lililotumikia idara ya ujasusi ya SVR kwa miaka kadhaa.
Na sasa alikuwa kwenye moja ya kazi za siri nchini Tanzania.

“Tunatakiwa twende na muda ili mipango ikae sawa. Suala la juzi kabla hawajapata majibu, sisi tuwe
tayari nje ya Tanzania na mzigo. Fanyeni kazi mlipwe pesa lakini hakikisheni msiache nyayo nyuma! Kila kitu
nimeshakufundisheni,” Mikhail akawaambia vijana wake. Ilionekana wazi hakufurahishwa na kuikosa roho ya
Madam S siku mbili nyuma. Mikhail alikuwa katika mpango mchafu wa kuhakikisha mfumo wa kuendesha na
kulinda vinu vya nyuklia kule Bahi na Namtumbo unaibwa. Ni kifaa hicho chenye ukubwa wa tofali na uzito
usiotegemewa kilikuwa na uwezo wa kufyatua makombora machache yaliyotengenezwa na wanasayansi wa
Kirusi katika moja ya vinu hivyo. Tanzania ilikuwa imepiga hatua katika urutubishaji wa urani pekee katika
ukanda wa Kusini mwa Jangwa la Sahara. “Kwahiyo, mtu yuleyule hakikisheni mnammaliza ndani ya saa
ishirini na nne, asanteni,” alimaliza mazungumzo yake na kuachana na wale vijana. Mikhail aliingia kwenye
ofisi yake nyingine na kujitupa kitini, akashusha pumzi ndefu na kuisogeza kompyuta yake ndogo iliyokuwa
mezani hapo. Akaandika kumbukumbu fulani, na alipojiridhisha kuwa taarifa hiyo ipo sawa akafunga ile
kompyuta na kuitia kwenye mkoba wake. Akaitazama saa yake, ilikuwa imetimu saa kumi jioni. Alainua
simu yake iliyokuwa mezani na kubofya namba fulani alizozihitaji. Akaiweka sikioni.

“Nipe ripoti,” akasema.

“Mzigo tayari upo kwenye boti, kila ulichotuelekeza tumefanya sawasawa, safari ya kuelekea Madagaska
kupitia Comoro itaanza muda si mrefu,” sauti ya upandde wa pili ikamwambia.

“Vizuri sana, na vipi kuhusu usalama watu wetu wanasemaje? Maana tunapousafirisha huo mzigo
lazima tujue na tulipoutoa papoje... kama nilivyokwambia, kila anayejua jambo hili na aliyehusika kwa
namna moja au nyingine, anapaswa kufutiliwa mbali,” Mikhail akamwambia mtu huyo anayeongea naye.

“Kwa upande wa usalama pale Dar es salaam mpaka sasa nimehakikishiwa hali ni shwari kabisa, watu wetu
wanasema hakuna hata swali waliloulizwa iwe na polisi au jeshi,” akajibu.

“Jamson hilo siyo la kujivunia... mbwa mbaya ni yule hasiyebweka maana hujui makali yake, sasa
hakikisha mzigo unafika Antananarivo salama. Nami nitaungana nayi pale baada ya siku saba, naangalia
kwanza huku mambo yanaendaje. Pale Antananarivo mtapokelewa na Colonel Marvik, maelekezo yote
anayo yeye,” Mikhail akatoa maelekezo.

“Na huyu mwanamke tumfanyeje? Maana nay eye kazi yake keshamaliza hawezi kuwa sumu kwetu endapo
tutamwacha huru?” Jamson akauliza.

“Aaaaan huyo hakikisha anafika Antananarivo, mkabidhi kwa Marvik yeye anajua nini cha kufanya,
uwe na safari njema! Hakikisheni usalama wa hiyo Kokwa,” Mikhail akatoa maagizo.
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Katika maji makubwa ya Bahari ya Indi, meli kubwa ya mafuta iliyong’oa nanga katika Bandari ya
Mtwara kuelekea Afrika Kusini ilishusha nanga na kuegesha mahala hapo. Ndani ya meli hiyo mlikuwa na
wafanyakazi kumi na watu wengine watano. Katika hawa watu watano, kulikuwa na wanaume wanne na
mwanamke mmoja. Mwanamke huyu aliyekuwa hana fahamu alilala tu katika kitanda kidogo bila kujua
lolote linaloaendelea. Pamoja naye walikuwapo wanaume hao wanne, wote wanajeshi wa Kirusi waliokuwa
Tanzania kwa kazi maalum. Na kazi yao kubwa ilikuwa kuhakikisha Kokwa inapatikana na inaibwa kwa
uslama zaidi.

Wakiwa katika chumba hicho, simu ya ukutani iliita, alikuwa Jason aliyeinyakuwa na kuiweka
sikioni. “Jiandaeni kwa safari, naona boti yenu inawasili nusu saa ijayo,” ulikuwa ujumbe uliyotoka kwenye ile
simu kutoka kwa nahodha wa ile meli kubwa. Jason akaipachika ile simu mahala pake na kuwageukia
wenzake.

“Tunaondoka, jiandaeni...” akawaambia. Basi, kila mmoja akainuka na kuchukua vifaa vyake. Jason
aliweka vizuri ile Kokwa kwenye mkoba wake na kuuvaa mgongoni. “Hakikisheni huyo mwanamke yupo
salama, mvikeni boya la usalama mumbebe,” Jason akawaambia. Kisha akampa ishara mwanaume wa kwanza
kuto kisha akafuata yeye, akafuata mwingine aliyemuweka yule mwanamke mabegani pake na kisha
akamalizia mwingine. Wakazipanda ngazi mpaka ghorofa ya pili kisha wakatoka nje ya ile schemu ya
mabaharia. Jason aliiona kwa macho yake boti iliyokuwa ikiwasili hapo taratibu. Akawashukuru wale
manahodha na mabaharia. Kupitia ngazi ndefu ya kamba ngumu iliyoteremshwa kutoka melini mle, wale
jamaa waliteretmka mpaka kwenye deki ya ile boti na kupokelewa na nahodha wa kike aliyewakaribisha kwa
heshima. Wote walipoingia ndani ya boti ile, yule mwanamke nahodha akaanza safari hiyo ya kuelekea
Madagaska.

Katikati ya safari, mwanamke yule alizinduka kutoka katika mzimio aliokuwa nao. Akaanza
kuweweseka na kupiga kelele zilizomshtua kila aliyekuwa amelala. Jason alikuwa wa kwanza kufika pahala
pale na kumdhibiti.

“Tulia, tulia tulia,” akamwambia kwa sauti ya upole.
haikuwa sawa.

“Hapa tupo katikati ya bahari,” Jason akamjibu.

“Bahari? Baharini tunafanya nini... Kokwa iko wapi? Mmeiba kitu kikubwa sana katika nchi yangu ya
Tanzania. Najuta kutumiwa nanyi... tanzania itawaadhibu hamtofika mbali,” yule mwanamke alizidi
kubwabwaja. Jason akawatazama wenziwe ambao walikuwa wamefika hapo, kisha wote wakacheka. Cheko
lililoonesha dharau ya wazi.

“Chekeni tu, ila ipo siku mtalia,” akawaambia.

“Unaitwa nani kwanza?” Jason akamtupia swali.

“Naitwa Afrika!” akajibu. Mwanamke huyu wa kadiri ya miaka ishirini na tisa hadi thelahini nan ne
hivi alikuwa amesahau hata jina lake. Kilichokuja kichwani ndicho alichojitambulisha. Afrika!

“Afrika?” mmoja wa wale wanajeshi akauliza kupata uhakika.

“Ndiyo naitwa Afrika, ninyi mliniiba...” akaendelea kuzungumza. Wale jamaa wakaongea kwa lugha
yao ya Kirusia na kisha wakamdunga sindano ya usingizi. Afrika akapitiwa na usingdizi mzito. Ule wa kwanza
ulikuwa wa kuzimia na huu wa sasa ulikuwa wa dawa. Lile boti likaendelea kukata maji usiku kwa usiku.

“Saa moja ijayo tutakuwa Madagaska... hivo mwapaswa kujiandaa,” yule nahodha mwanamke
akawapa taarifa Jason na wenzake. Saa kumi na moja alfajiri, waliwasiri katika bandari bubu ya Maintirano,
Maghalibi mwa kisiwa hicho kikubwa cha Madagaska. Wakateremka na kupokelewa na watu wengine
wawili ambao hawakuwatambua kwa sura zao. Mmoja alikuwa mtu mzima sana kiasi kwamba hata ngozi

yake ya uso ilikwishaanza kuwa na makunyanzi na mwingine alikuwa kijana aliyevaa kama askari binafsi,
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nguo nyeusi na mikono yake ilifunikwa kwa glavu nyeusi. Pembeni yao kulikuwa na gari kubwa la kisasa,
Toyota Land Cruiser. Hili lilikuwa ni moja ya magari hadimu kuonekana katika Madagaska. Wale wanajeshi
na mzigo wao na yule mwanamke aliyejitambulisha kwa jina la Afrika akiwa bado katika usingizi mzito
walipanda kwenye lile gari pamoja na wenyeji wao. Safari kuelekea pasipojulikana ikaanza.
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Kamanda Amata aliegesha gari nje ya jengo la Makumbusho ya Taifa saa tano asubuhi siku iliyofuata.
Nje ya jengo hilo katika Mtaa wa Shaaban Robert shughuli zilikuwa zikiendelea kama kawaida. Akatazama
harakaharaka huku na huko, na kwa sekunde hizo chache alizotazama alikwishaona vitu na mambo mengi
ambayo ingekuwa wewe usingeyaona. Akavuta hatua na kuzikwe ngazi mpaka mapokezi. Katika dawati la
mapokezi, alipokelewa na kijana mtanashati aliyevalia kitamaduni na kupendeza kwelikweli. “Naweza
kumwona mkurugenzi Bwana Kisinini?” akamuuliza mara baada ya kumsabahi.

“Aaaan siamuona kufika leo, ila jana niliskia kuwa atakuwa na kikao wizarani kule Dodoma. .. lakini
ngoja tujiridhishe,” yule kijana akajibu na kuinua simu iliyokuwa mezani. Akapiga upande wa pili, na simu ile
ikapokelewa na mwanadada. Amata alilijua hilo maana aliisikia sauti hiyo kwa mbali. Mara baada ya kumaliza
kuongea na simu ile, aliirudisha kwenye kifarasi chake. “Katibu wake anasema hajafika, na kuhusu kikao ni
kesho huko Dodoma...” yule kijana kamweleza Amata.

“Kwahiyo aliaga kama ndiyo anaenda Dodoma au la?” Amata akauliza.

“Hapo siwezi kujibu mheshimwa, labda nikuelekeze ofisini kwake, katibu wake atakupa maelezo
yote!” yule kijana akamwambia Amata na kumchukua mpaka ghorofa ya pili.

Ndani ya ofisi hii palikuwa na sechemu mbili ambazo zilitengwa kwa kioo kizito na kuta za
alumminium. Katika sehemu hii ya kwanza aliketi mwanadada mwenye mwili wa kutosha kwa kadiri ya kilo
tisini mpaka mia moja na kumi hivi akiwa ndani ya suti safi ya kijivu na blauzi nyeupe iliyomkaa vyema. Yule
kijana akamkabidhi kwa huyo mwanadada kisha yeye akaondoka zake.

“Mimi ni mgeni wa Bwana Kisinini, alinambia nifike hapa leo...” Amata akamwambia yule katibu.
Mwanamke yule akashusha pumzi na kujiweka vizuri kitini.

“Mkurugenzi leo hajafika, name nashangaa mpaka sasa... siyo kawaida yake. Kwa sababu yeye hata
akiwa na safari, asubuhi lazima afike ofisini halafu saa nne hivi huwa anaanza safari kutokea hapa,” akasema.
Amata akatulia kimya na kujaribu kuimeng’enya ile taarifa.

“Umempigia simu yake?” akauliza.

“Nimepiga mara tatu haijapokelewa, kwa sababu kuna makabrasha hapa ilimbidi kusaini kabla
hajaondoka, sijui ana shida gani,” yule katibu akaeleza. Amata muda wote alikuwa akitazama lugha ya mwili
ya mwanamke yule na kujiridhisha kuwa ni kweli hajui chochote kingine kuhusu bosi wake.

“Anaishi wapi?”

“Tegeta block A, namba 162,” yule mwanadada akajibu, “Una shida ya kiofisi au binafsi?” akauliza.

“Ni binafsi, ila alinambia nije hapa... anyway, basi nitajaribu kumpigia. Asante kwaheri,” Amata
akaaga na kuondoka kwenye lile jengo. Alipofika nje na kuliendea gari lake, akashtuka kukuta limezuia na
gari jingine ambalo liliegeshwa nyuma yake. Huyu dereva kasoma shule au kajifunzia uwani? Akajiuliza. Nyuma
ya gari lake liliegeshwa Toyota Hilux Double Cabin jeusi. Ndani hakuweza kuona chochote kwa kuwa gari
lile lilikuwa na vioo vyote vyeusi. Hakuhangaika kumtafuta mwenye hilo gari, tayari akili yake ilikuwa mbele
zaidi. Akaondoka zake, mpaka upande wa pili wa lile jengo, akachukua barabara ya Sokoine mpaka karibu na
ofisi za TBA, hapo akakuta gari lao jingine, akaliendea na kuingia. Akaketi nyuma ya usukani kimya. Dakika
kumi zilimtosha, akawasha lile gari na kuliondoa taratibu, akasunguka kupitia Barabara ya Luthuli kisha
akakunja na kurudi na ile ya Samora mpaka alipoikuta Barabara ya Shabaan Robert, akakunja kona kushoto
na kupita tena mbele ya jengo la Makumbusho kwa mwendo wa taratibu. Mara hii hakulikuta lile Toyota
Hilux na gari lake lilikuwa bado maegeshoni. Kwa mwendo uleule, aliendelea mbele na kuipita Barabara ya
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Sokoine, kisha akachukua Barabara ya Luthuli na kurud na ile ya Kivukoni mpaka jengo la Wizara ya Ardhi
akaegesha gari hapo na kuteremka. Hatua zake zilikuwa ndogondogo kurudi Ofisi Ndogo. Alipopita mbele
ya jengo lenye ofisi ndogo za Bunge akatazama upande wa maegesho ya ndani pale ambapo siku iliyotangulia
paliegeshwa lile gari lillomgonga Madam S. Alichokiona kilimvutia. Alimwona Nuru, mwanamke
aliyemwambia Amata kuwa yeye ndiye mmiliki wa lile Mazda akiwa amesimama na kijsna mmoja mrefu na
aliyejaa misuli ya mwili. Amata alilitambua hilo kutokana na fulana ya mpira aliyovaa kijana huyo.
Kilichomshtua ni kuwaona wawili hao wakiwa kwenye hali ya ubishano huku wakilizunguka lile gari. Amata
akatazama huku na huko, akavuka barabara mpaka kwa jamaa aliyekuwa akiuza madafu ambaye basikeli yake
alikuwa kaiegemeza kwenye ukuta wa jengo la Wizara ya Elimu. Akiwa anaandaliwa dafu lake, alimwona
Nuru akimkabidhi ki-shari funguo kijana huyo. Yule kijana aliingia garini na kuliwasha. Mlio wake mnene
uliufanya moyo wa Kamanda kuona naam lilikuwa Sports Car. Yule jamaa akaligeuza na kulitoa nje ya geti
ya ile ofisi. Nuru alionekana kuangalia tu na kisha kuondoka zake kurudi ofisini. Simu ya Amata ikatetema,
akaitoa na kuifungua. Akakuta taarifa ya mtandao katika mfumo wa satelaiti ikimwashiria kuwa GPS imeanza
kufanya kazi. Akatabasamul!

Akachukua dafu lake na kulifakamia, kishapo akavuta hatua kurudi Ofisi Ndogo. Hapo hakukaa,
aliingia na kuchukua gari lililokuwa maegeshoni, akaondoka zake. Alipotazama mfumo wake wa GPS
kwenye lile gari, aliliona lile Mazda likiimaliza barabara ya Ocean na kuikamata ile ya Bagamoyo. Mimi na
wewe mpaka mwisho! Akawaza na kuondoa gari kuingia barabarani. Safari ya lile Mazda iliishia
Kunduchi,Mtongani Beach Resort. Amata aliendesha gari taratibu akaipita ile resort na kusimama mbele
kama mita mia mbili hivi. Alipoegesha vizuri, akashuka na kurudi kwa miguu mpaka kwenye ile resort.
Hapakuwa na watu wengi kwa sababu labda ilikuwa siku ya kazi. Lakini waliopo aliwatambua vizuri kuwa ni
wageni waliokuja kupumzika au kupata huduma mbalimbali zinazopatikana hapo. Kamanda Amata akavuta
hatua mpaka lilipo duka la vinywaji, lakini jicho lake lilikuwa makini kumtazama yule kijana kaelekea wapi.
Baada ya kukamata bia yake ya kopo mkononi na pakiti ya korosho mkono mwingine. Alilizunguka lile eneo
kwa kupita schu moja mpaka nyingine. Ni kule upande wa baharini ndiko alikomuona yule jamaa akiwa
kasimama na mtu mwingine. Hakuona sura zao kwa kuwa walikuwa wamempa mgongo. Haina shida
nitasubiri wageuke! Akawaza na kutafuta eneo zuri la kuketi. Waswahili walisema ‘Subira huvuta kheri’, naam
wale jamaa waligeuka na kuelekea upande ule aliokuwa ameketi Amata. Macho yake yakiwa ndani ya
miwani maalum, aliweza kuwaona wawili wale wakitembea na kusimama huku wakiongea jambo fulani.
Hapa, mara moja, alimtambua Braison Sambala. Kijana mtanashati, aliyevalia shati safi jeupe na suruali ya
dengiriz yaani jinzi. Miwani ya Amata ilikuwa ikichuku picha mnato kwa ukimya wa hali ya juu. Usingejua
kama inafanya hivyo kwa kuwa kazi ya Amata ilikuwa ni kutikisa kichwa kidogo halafu yenyewe ingechuku
picha sekunde mbili baadae. Wawili wale walipotokomea, Amata aliinuka kutoka pale alipokeati na
kuzunguka upande mwingine tofauti na ule waliopita. Akawaona wamesimama nje ya lile Mazda,
mazungumzo yakiendelea. Baada ya dakika kama tatu hivi walipeana mikono na kuagana. Lile Mazda
liliondoka na yleyule kijana na Braison alirudi katika ile Resort, safari hii alikwea ngazi na kupandisha
ghorofa ya kwanza. Amata aliweza kumuona vyema kwakuwa korido za jengo lile zilikuwa kwa nje, wazi.

Alimuona mlango aliouingia na kujifungia. “Nitakurudia baadaye!” akajisemea na kisha kulirudia gari lake.
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Alipoketi tu kitini, nyuma ya usukani na kuwasha gari, redio iliendelea na taarifa za mchana huo.
‘...mashuhuda wa tukio hilo wanasema kuwa,

Bwana Kisinini amekutwa ndani ya gari lake

akiwa hana uhai asubuhi ya leo.”
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Kisinini huyuhuyu? Akajiuliza. Amata akainua simu yake na kubofya namba kadhaa kisha akaiweka
sikioni.

”»

“Nimesikia habari ya kutatanisha hapa rediona saa saba hii. ..” akamwambia mtu wa pili.

“Nini tena?” Inspekta Simbeye aliyekuwa upande wa pili akauliza.

“Kisinini amekutwa amekufa ndani ya gari lake...”

“Mh!” akashangaa. “Ngoja nilifanyie kazi nitakwambia,” Inspekta Simbeye akamaliza na simu ile
ikakatwa.

Kamanda Amata akaiacha barabara ya Kunduchi na kukamata ile ya Bagamoyo kuelekea Tegeta.
Akilini mwake, sasa alikuwa na jambo moja tu, kufika nyumbani kwa Bwana Geofrey Kisinini. Alikumbuka

maelekezo kutoka kwa katibu muhtasi wake. Tegeta Block A 162! Alikumbuka.
Tegeta Block A, 162

Kamanda Amata aliegesha gari nje ya nyumba ile, umbali wa mita takribai hamsini kutoka nyumbani
hapo. Hapakuwa na watu wengi lakini ingia-toka za kimsiba zilionckana tangu nje. Kwa hatua za haraka
haraka aliifikia nyumba ile. Geti lilikuwa wazi kama ihsra kwamba kila mtu aingine. Ndani ya nyumba vilio
vilisikika hasa vya kina mama na huku nje vikundi vikundi vya akina baba vilisimama hapa na pale. Amata
akatazama kila upande na kumwendea mmoja wa vijana aliyekuwa amekati peke yake. Akamsababhi.

“Samahani ndugu, nani amekufa hapa?” akauliza kwa sauti ya upole na sura iliyojaa majonzi.

“Ah Dingi mdogo, mwenye nyumba hii...” yule kijana alijibu huku akijifuta machozi.

“Oh pole sana!” Amata akampa pole huku akimpigapiga begani, “Ilikuwaje, ugonjwa au nini?”
akauliza.

“Hapana braza, heri ingekuwa ugonjwa. .. inasemekana alitoka hapa asubuhi na rafiki yake kuelekea
mjini. Ila yeye dingi mdogo alikuwa na safari ya Dodoma kikazi. Lakini mwili umegunduliwa hapo Tangi
Bovu, gari likiwa nje ya barabara limeegeshwa,” akacleza. Huyo rafiki yake ndo atakuwa amemuua? Akajiuliza.

“Huyo rafiki yake mnamjua?” akahoji.

“Mimi binafsi simjui, ila wanasema ni mzungu, ana nywele nyeupe hivi... alikuja hapa mapema
asubuhi, wakanywa chai pamoja na kuanza hiyo safari...” yule kijana akaeleza wazi. Rafiki, mzungu! Amata
akawaza. Alipomaliza kuzungumza na yule kijana akatoka mpaka enco jingine palipokuwa na kikundi cha
watu japo kusikia kinachozungumzwa. Hapakuwa na jipya zaidi ilikuwa ni mipango ya wapi wakaazime
maturubai. Akatoka nje ya geti huku akijifanya kuongea kwa simu na kurudi mpaka kulifikia gari lake. Rafiki,
Mzungu, je anaweza kuwa ndiyo muuaji? Huyu mzungu mbona hakuwapo garini, au alishuka kabla Kisinini hajauawa,
au alimuua kisha ndo akashuka? Maswali mengi yalikuwa yakikizunguka kichwa cha Amata. Damu yake
ilimchemka kwelikweli. Sasa alishaanza kuona tangu sakata la Madam S anaanza kukutana na mengine. Ajali
ya Madam S ina uhusiano na upotevu wa Kokwa? Maana hapa naona kifo cha Kisinini kina mahusiano kwa ailimia
karibu sabini na tano na upotevu wa Kokwa. Kisinini hakutakiwa kutoa ushahidi wowote hivyo ilikuwa lazima
wamzimishe. Baaas... huyu Mzungu ndiye kamuua Kisinini... sasa je; huyu Mzungu ni nani? Akajiuliza huku
akichakata mawazo ilia pate taswira nzuri ya matukio hayo.

Taarifa za kifo cha Geofrey Kisinini zilisika mezani pa Madam S. naye hakuwa na hoja nyingine zaidi
ya kumwambia Amata aendelee kufuatilia ili ajue ukweli lakini aingine kwa kina zaidi katika hilo ili kuzuia
kama kuna viashiri vyovyote vya hatari kwa wengine. Akaitwaa simu yake na kuiweka sikioni mara baada ya
kumaliza kubofya namba za huyo aliyekuwa akimtaka. Hakuwa mwingine bali Inspekta Simbeye.

“Aaaah langu moja tum zee,” akasema Amata.

“Mhhh! Mhhhh... niambie...” Inspekta akasema kutoka upande wa pili.

“Vipi umeshauona mwili wa Kisinini?” Amata akahoji.

“Hapana mi siye daktari ...” Inspekta akajibu. Kamanda Amata alielewa maana ya jibu hilo na kule
kujikohoza kwa mwanzo. Kwake ilikuwa na maana kuwa alipo Inspekta Simbeye hapafai kuzungumsza suala

nyeti kama hilo.
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“Hospitali gani nzuri?” Amata akauliza lakini alikuwa akiimanisha kuwa mwili upo hospitali gani.

“Kwa ugonjwa wako fika Mwananyamala, muone mtu anaitwa Kassim Malimbichi, mwambie wewe ni mtoto wa
Simbeye!” baada ya maneno hayo, ile simu ikakatwa. Anakaje simu huyu kwani yeye ndiye kapiga? Amata
akajiuliza. Siku zote, aliyepiga simu ndiye anayetakiwa kukata simu. Hiyo ni itifaki ya kimataifa katika uga
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Daktari Kasimu Malimbichi alikuwa akivua glavu zake na kuzitia kwenye pipa la taka aliposikia hodi

wa mawasiliano ulimwenguni.

ikibishwa katika chumba alichokuwamo. Kabla hajaitikia hodi ile, akavua koti na kulitundika pahala pake.
Hodi iliendelea kubishwa wakati naye akiufikia mlango na kuufungua. Macho yake yakagongana nay ale ya
Kamanda Amata.

“Karibu nikusaidie, ila kama una shida binafsi basi ukanisubiri ofisini,” Kasimu akamwambia Amata.

“Nimeagizwa na Inspekta Simbeye kwako...” Amata akasema.

“Oooh kijana wa Simbeye...” Kasimu akatamka huku akitabasamu na kumpa ishara ya kuwa aingie
ndani, “Nitakukaribisha hapa japo siyo pazuri sana,” akamwambia Amata.

“Usihofu daktari. .. kanambia niulize swali moja tu...” Amata akapunguza sauti.

“Enhe!” Kasimu akajibu kwa kutaka kusikia hilo swali huku mikono yake akiishikamanisha viganja na
kuiweka juu ya meza.

“Mmeshafanya uchunguzi wa mwili wa Kisinini?”

“Tayari... mwili haukuhitaji uchunguzi nkubwa maana marechemu kavunjwa shingo. So kifo chake ni
kunyongwa kwa mkono na kuvunjwa mifupa ya shingo,” yule daktari akatoa mpaka jibu ambalo hakuulizwa.

Amata akanyamaza kimya kwa jozi la sekunde, kisha akamtazama daktari, “Hakuna jingine
mmeona?”

“Hakuna labda kama polisi wana taarifa nyingine maana daima kuna maenco hatuingiliani, sisi
madaktari tunachunguza zaidi sababu za kifo cha mtu kitabibu, mfano kauawa kwa sumu, aku kapigwa maana
yake ana majeraha, au kama hivi kanyongwa. .. unaona ee! Ila polisi wao wanachunguza zile alama za vidole,
mwonekano wa marehemu mwenyewe kama kafa anatabasamu au anahusunika. ..” daktari Kasimu aliposema
hayo Amata akaangua kicheko.

“Nashukuru daktari, basi ngoja nimfikishie taarifa mzee...”

“Haina tabu kijana karibu tena!”

Daktari Kasimu alikuwa na umri unaorandana na Inspekta Simbeye kwa muonekano. Amata
aliondoka zake na kumwacha yule daktari akiendelea na shughuli nyinginezo. Mwendo wake wa gari ulikuwa
si mkubwa sana wala mdogo sana, aliendesha huku kichwa chake kikiwa kimejawa na mawazo lukuki.
Mzungu kamnyonga Kisinini kwanini? Na Mzungu huyu ni nani? Akajiuliza. Amata akaegesha gari lake maeneo ya
Faya na kuteremka. Akavuta hatua mpaka katika ukuta wa kituo cha Zimamoto jirani na kona ya kuelekea
Muhimbili. Hapo palikuwa na kioski kidogo cha vinywaji. Akaagiza koka baridi na kuketi kwenye kiti
upande wa nje. Akachukua simu yake na kumwandikia ujumbe Inspekta Simbeye.

‘Naomba upelelezi ufanyike kuhusu maisha ya Simbeye,

Ikiwamo marafiki zake na sehemu anazopenda kutembelea.

Pia kama ana nyumba ndogo zijulikane na biashara zake na kila kitu
Saa ishirini nan ne zitumike, kesho nitafata taarifa ofisini kwako muda

kama huu...’

Kamanda Amata aliutuma ujumbe ule na kisha akafungua sehemu nyingine ya simu ileile na
kutazama GPS yake inaonesha lile gari lipo wapi. Moyo wa Amata ulipiga kwa kishindo baada ya kuona GPS
ikimwonesha kuwa lile gari liko maeneo ya Tegeta Block A. kengele za hatari kichwani mwa Amata zikalia.
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Uwepo wa gari hili mahala hapa kunaashiria kuwa kuna uhusiano mkubwa wa ajali ya Madam S, Kuuawa kwa
Kisinini na upotevu wa Kokwa. .. sawa nideal nao perpendicular! Akawaza. Kwa hilo, hata ile soda haikuweza tena
kushuka kooni. Akainuka. Akalipa. Akaondoka. Safari yake ilikuwa moja kwa moja mpaka ofisini kwake, JM
Mall Mtaa wa Samora. Akaegesha gari na kuteremka. Kambarau ya jengo lile ikamfikisha ghorofa ya sita.
Moja kwa moja mpaka AGI Invenstiment. Akasukuma mlango na kuingia. Gina alikuwa mezani pake
ametingwa na kufuatilia habari mbalimbali za ulimwengu kupitia kompyuta yake.

Baada ya kusalimiana, moja kwa moja aliingia kwenye ofisi yake na kuketi kitini, akashusha pumzi
ndefu na kujiegemeza kitini. Gina aliingia dakika hiyohiyo na kumkuta Amata kajiegemeza kitini huku macho
yake yakiwa yamefumbwa.

“Vipi?” akamuuliza.

“Kuna kitendawili cha kutegua usiku huu... tukifanikiwa basi kazi ya kufanya itajulikana,” Amata
akasema huku bado akiwa kafumba macho yake.

“Kuhusu nini zaidi?”

“Yote tunayoyashughulikia nayaona yamejifunga katika fundo moja, sasa ili tuweze kulifungua na
kujua kipi ni kipi, basi usiku wa leo ni muhimu sana,” Amata akajibu. Alipofumbua macho yake, akajiweka
vizuri kitini na kumtazama Gina aliyeketi kiti cha wageni. Msichana mrembo wa Kingoni ambaye Mungu
hakumnyima mwili mtamu bali alimjalia kadiri ya alivyoona inafaa. Macho yake ya duara ndiyo kabisa
yalikuwa yakiongeza urembo wa sura yake. Na kwa jinsi alivyokuwa akiijua sanaa ya kuweka nywele zake,
alipendeza kwelikweli. Ukiachana na uhusiano wa kikazi kwa wawili hao; Gina na Amata walikuwa na
uhusiano mwingine wa siri. Mapenzi kati yao yalizaliwa muda mrefu sana. Lakini jambo jema ni kwamba
wakati wa kazi ilikuwa kazi na wakati wa mapenzi ilikuwa mapenzi motomoto. Ofisi nzima walijua hilo,
walichokuwa wakisubiri ni kuambiwa tu kama ndoa itakuwa kanisani au bomani.

“Tunaanzia wapi?” Gina akauliza.

“Nitakujuza ifikapo saa mbili usiku, kwa sasa tuachane na hili na tupange mipango mingine,” Amata

akamwambia.
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Madam § aliteremsha kioo cha gari alilokuwa akiliendesha. Kamanda Amata alikuwa hapo pembeni
tayari kuzungumza na mwanamama huyo.

“Vipil Mambo yanaenda?” akamuuliza.

“Ndiyo... ila kesho ikiwezekana tuonane ofisini asubuhi, najua nitakuwa na majibu mengi ya kukupa
na hapo ndipo tutakuwa na picha ya kujua la kufanya,” Amata akamwambia Madam S.

“Sawa, saa nne kamili asubuhi kesho tukutane Shamba,” Madam S akamwambia Amata huku kile
kioo kikipanda taratibu na lile gari kuondoka. Tayari ilitimu saa moja na nusu usiku, Amata na Gina
walikuwa kwenye mgahawa wa Cucina Italiana kando ya barabara ya kuelekea Sea View Upanga. Amata
baada ya kuongea na Madam § alirudi katika mgahawa ule na kumkuta Gina akiendelea na sharubati yake ya
tende. “Kuna kazi Kunduchi Mtongani Beach Resort usiku wa leo... pia kuna kazi ya kulisaka gari na
kumpata mmiliki wake...” akamweleza Gina.

“Gari gani?” Gina akauliza.

“Mazda lililomgomga Madam S, muhimu ni kumpata dereva wake. Mpaka dakika hii linaonekana
lipo Magomeni...” Amata akamwambia Gina.

“Uliliwekea tracker?”

“Ndiyo!”

“Kwahiyo kazi yote hiyo uliifanya kwa muda mfupi tu?” Gina akazidi kudadisi.

“Yes sir!” Amata akajibu na wote wakacheka, “Umetembea na bastola?” akamuuliza.

31



“Nipo kamili boss, na mikono yangu inawasha sana maana siku hizi tumekaa tunanenepa tu hakuna
misukosuko,” Gina akajibu na kuongeza hata yale ambayo hakutakiwa.

“Haya mama inatosha,” Amata akamkatisha huku akinyanyuka, “Twende Magomeni,” akamwambia.

“Jamani, si umesema saa nne?” Gina akauliza kwa mshangao huku nay eye akiinuka.

“We twende tukafanye kazi,” Amata akamamwambia. Wawili wale wakateremka ngazi mpaka chini
ya lile jengo lililobeba mgahawa ule ndani yake. Wakaingia garini, Gina akiketi nyuma ya usukani na Amata
katika siti ya abiria.

“Magomeni Kagera!” Amata akamwambia Gina na lile gari likaingia barabara ya Ocean Road
kuifuata ile ya Ally Hassan Mwinyi. Dakika arobaini na tano tayari waliwakuwa mitaa ya Magomeni. Gina
akaiacha Barabara ya Kawawa na kuchukua ile ya Morogoro kuitafuta Magomeni Kagera. Amata alikuwa
akimwelekeza tu wapi pa kupita kadiri ya simu yake ilivyokuwa ikimwonesha.

Kagera Bar Lounge, ndipo lile gari lilipokuwa limeegeshwa. Gina akatafuta mahala pazuri ambapo
isingemsumbua kutoka kama ingehitajika kufanya hivyo kwa haraka. Wakabaki ndani kwanza.

“Tunafanyaje? Tunamvamia ndani au tunasubiri hapa mpaka atoke?” Gina akauliza.

“Gina, mbona una maswali sana leo vipi?” Amata akauliza.

“Nna hamu ya kazi...”

“Sawa, nenda ndani ya hiyo bar hakikisha unamnasa, nakupa nusu saa tu...” Amata akamwambia.

“Sasa nitamjuaje?” Gina akahoji kwa utulivu.

“Nenda, mwambia D] atangaze kuwa mwenye gari aina ya Mazda Jeusi mtajie na namba anahitajika
nje, atatoka utamuona!” Amata akatoa maclekezo.

“Kazi ndogo sana!” Gina akajibu na kutoka kwenye lile gari huku akimwacha Amata. Hatua zake za
kike zilimfikisha kwenye mlango wa kuingia kwenye klabu ile. Kamanda Amata alikuwa akimtazama
mwanamke huyo katika kila hatua. Dakika tano

zilipita, Amata hakuona chochote kinachoendelea. Dakika kama ya nane hivi, Amata akamwona
Gina akitoka nje na kusimama kando ya lile gari. Halafu muda mdogo baadae kijana mmoja alitoka kwenye
ule ukumbi na kuliendea lile gari. Mazungumzo ya dakika kama tatu hivi yalifuata katika ya Gina na yule
kijana kisha woye wawili wakaingia ndani. Simu ya Amata ilitetemeka. Arafa moja iliingia. Akainyakua na
kuparaza kioo chake. Kulikuwa na ujumbe kutoka kwa Gina. Akaufungua.

‘Amekolea, natoka naye si muda’

Baada ya kuisoma, akafunga simu yake na kuirudisha pahala pake. Kutoka katika kiti chake akahamia
kiti cha dereva na kukaa nyuma ya usukani. Akavuta droo ya gari lile na kutoa bastola iliyokuwamo.
Akaifyatua magazine na kuangalia kilichomo. Akatikisa kichwa juu chini ikiwa ni ishara ya kuridhika na
alichokiona. Amata alikuwa akisinzia, lakini alijitahidi kutumia nguvu nyingi kupambana na usingizi huo.
llimchukua dakika kumi na tano kushtushwa kwa kumwona Gina akitoka ndani ya ile klabu akiwa
kakumbatiwa na yule jamaa. Ingawa moyo ulimuuma Amata lakini ilimpasa kuvumilia kwani kila
kilichofanyika ni kwa ajili ya kazi. Yule mwanaume akamwingiza Gina kwenye lile Mazda kisha yeye
akazunguka upande pili na kukaa nyuma ya usukani. Dakika moja baadae lile gari likaondoka pahala pale.
Kamanda Amata akawasha gari lake na taratibu kuliondoa katika maegesho na kulifuata windo lake.
Alipokaribia barabara kuu, aliliona lile gari likikunja kuhoto na kuchukua uelekeo wa Manzese. Naye
akaunga tela na kuwafuata. Kati yake na lile gari akayaruhusu mengine matatu ili kumpoteza bwana yule
kujua kuwa anafuatiliwa. Lile gari liliiacha Barabara ya Morogoro na kukunja kulia kuelekea Shekilango.
Amata naye akakunja hukohuko na kuendelea kulifuata. Katika Barabara ile mara tu baada ya kupita Sinza
Makaburini, lile gari lilikunja kulia na kufuata uelekeo wa Hoteli ya Rungwe. Lile gari liliegeshwa nje ya
hoteli hiyo. Amata akaingia gari lake kwenye bar ya jirani ambayo kwayo ulevi ulikuwa ukiendelea.
Akapachika bastola yake kiunoni na kuifunika kwa shati lake alilovaa. Akatoka na kufunga mlango vizuri.
Kwanza akaifuata kaunta ya ile baa na kuagiza bia ya Kilimanjaro baridi. Akapiga mafunda matatu tu
ikamaliziaka. Hii yote ilikuwa ni kuwapa muda wawe tayari chumbani. Labda walau jamaa atapata hata

denda la mwisho katika uhuru wake wa uraiani maana kuna mawili; ama afe usiku huu au aende lupango.
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Dakika tano zilikatika. Amata akalipa na kuondoka kwenye ile baa kuielekea ile hoteli. Simu yake
ikatetemeka, akaichukua na kuifungua.

‘Room number 35’

Hiki ndicho alikuwa akikisubiri haswa. Aliufikia mlango mkubwa wa hoteli ile, akaicha mapokezi
kulia yeye akaziclekea ngazi. Kwa hatua za haraka haraka, akapanda vidato vya ngazi mpaka sakafu ya tatu.
Pale akapokelewa na korido ndefu iliyotandikwa zuria jekundu. Akazivuta hatua ndefundefu mpaka mlango
namba tano. Akasimama mbele yake. Akaipapasa bastola yake, ipo. Hakuichomoa. Kutoka ndani alisikia
sauti ya Gina akiwa katika ubishani na mwanaume huyo. Hakujali kusikiliza wanachobishania lakini akilini
mwake kama mwanaume

alishajua. Akagonga hodi na kusubiri akiwa tayari kwa dhoruba yoyote. Yale mabishano yakakoma.
Akagonga tena na kusubiri.

“Nani?” akasikia sauti nzito ya kiume kutoka ndani.

“Fungua! Mi Braison...” Amata akajitambulisha kwa jina la rafiki wa mwanaume huyo ambaye
mpaka wakati huo wala hakuwa tayari kamjua jina lake. Funguo ikazungushwa kutoka ndani. Kitasa
kikanyongwa, mlango ukafunguliwa. Amata akabaki kasimama katikati ya mlango akitazamana na
mwanaume yule aliyekuwa kifua wazi.

“We ni nani?” yule mwanaume akauliza. Kabla hata hajajibiwa, alijikuta akipokea pigo zito la karate
lililotua sawia kwenye paji la uso. Yule mwanaume akaenda chini mzima mzima. Amata akaingia mule
chumbani na kurudishia mlango nyuma yake. Tayari damu zilikuwa zikimvuja puani kwa fujo. Alijaribu
kujiinua lakini alishindwa. Amata akapachika mkono wake kwenye mkanda wa suruali yake na kuchomoa
kisu kidogo.

“No-no-no...” yule jamaa alilalama kwa maumivu lakini hakuwa anataka kusubiri kile ambacho
Amata alinuia kufanya.

“Unaikumbuka ajali ya majuzi pale Mtaa wa Samora?” Amata akamuuliza na yule bwana akajibu kwa
kutikisa kichwa.

“Kwanini mlitaka kumuua yule mama?”

“Ooooh mi-mi mimi nilipewa maagizo tu!” yule jamaa akajibu.

“Nani alikupa maagizo?”

“Boss... ni boss a-a-alinipa maagizo... usi-ni-niue tafadhali, nitakupa ushirikiano,” yule jamaa
akajibu akitetemeka. Gina alikuwa pembeni kimya.

“Bosi wako ni nani?” Amata akahoji.

“Braison Sambala...” akajibu huku akijiinua. Amata akaingiwa na huruma, aliona wazi huyo jamaa
hana lolote la kumzuru, alikuwa kibaraka mdogo tu asiyejua hata mapigano.

“Usiinuke, damu zitatoka zaidi... lala hivyo hivyo!” akamwambia kwa upole. Gina aliyekuwa
pembeni akapigwa na butwaa kuona huruma ya Amata. “Braison Sambala yupo wapi?” Amata akauliza.

“Yupo Kunduchi Beach Resort!”

“Chumba namba ngapi?” Amata akataka kujua.

“Kumi na saba mzee...”

“Good, sasa nataka umpigie simu, umwambie kuwa unahitaji kuonana naye, mimi nina shida na
Braison siyo wewe...” Amata akamwambia huku akichukua simu kitandani na kumkabidhi yule jamaa.
Akaichukua kwa mikono ya kutetemeka na kubofya namba kadhaa kisha akaiweka sikioni. “Weka loud
speaker!” Amata akamwambia.

“Comrade!” yule jamaa akaita kwa sauti ya upole.

“Vipi wewe? Mbona unapiga simu nje ya muda?” mtu wa upande wa pili akauliza. Amata akagundua
haraka kuwa watu hao wana mida maalumu ya kuligiana simu. Hiyo ni ,oja ya mbinu za majambazi kama

hawa.
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“Tuonane! Dharula!” akamwambia maneno hayo mawili tu.

“Njoo Kunduchi,” mtu wa upande wa pili akajibu. Amata akaichukua ile simu na kuikata. Akaitia
mfukoni.

“Vaa shati tuondoke. .. sisi hatukuhitaji wewe tunamtaka Braison,” Amata akamwambia huyo jamaa.
Alipomaliza kuvaa shati, pingu ikapachikwa mikononi pake. Safari ya kutoka Hoteli ya Rungwe kuelekea
Kunduchi ilianza. Tayari usiku uikuwa ukiyoyoma wakati Amata na Gina walipokuwa kwenye msako mkali.
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Kunduchi Mtongani Beach Resort

Inspekta Simbeye na timu yake tayari walikishawasili katika resort ile. Waligawana maenco na kila
mmoja alikuwa akiendelea na burudani yake wakisubiri bosi wao atawaamuru nini. Hata yeye Simbeye
alikuwa hapo lakini hakujua ni nini hasa Amata alichomuitia hapo na kumtaka afike na kikosi chake. Kikosi
kinachoogopwa kama corona Dar es salaam yote kwa operesheni yao dhidi ya ujambazi. Kila mmoja alikuwa
na silaha ndogo aliyoificha vizuri. Hapa walisogea na gari binafsi, Toyota Mark II. Walikuwa watatu. Halafu
watatu wengine walikuja na Defender lakini walilificha sehemu kisha wao wakaja kwa mguu. Simbeye
alikuwa kaunta kabisa, hata ungemwona, husingemjua kwani jinsi alivyovalia alikuwa kama ,pedejhiee”
fulani.

Amata, Gina na yule jamaa walitumia dakika arobaini na tano kufika pale. Gina aliendesha gari
taratibu kabisa kutafuta maegesho. Alipopata, akaliegesha lile gari.amata akamtazama yule jamaa kwa jicho
ambalo halikuwa na masihara hata kidogo, “Nakufungua pingu, utanitangulia hatua ishirini kwenda alipo
Braison, sawa, usilete uhuni maana hii resort yote sasa hivi imezungukwa na askari,” akamwambia huku
mkononi tayari alikuwa na funguo ya kufungulia ile pingu.yule bwana akajibu kwa kutikisa kichwa huku
kijsaho chembamba kikimtiririka. Mlango ukafunguliwa, akateremka. Alipovuta hatua kama kumi hivi,
Amata naye akateremka na kumfuata kwa nyuma. Tayari

alikwishawashtua Simbeye na vijana wake kuwa amefika wakae tayari, akawaambia na enco gani
analoelekea. Wale vijana wakajipanga haraka kwa namna ya ajabu. Lakini bado walikuwa kama watu
wasiyofahamiana. Amata akamwacha yule bwana apande ngazi za mbele, yeye haraka akawahi ngazi za
nyuma. Kisha wakakutana kwenye korido. Kamanda Amata jakuonesha kama yupo na huyo bwana, yeye

alikuwa akipita tu kwenye ile korido wakati yule bwana akigonga mlango wa Braison.
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Ndani ya chumba kile alikuwamo Braison Sambala na mwanamke mmoja aliyempata hapohapo
resort. Mwanamke aliyezielewa pesa za kijana huyo bila kumjua yu nani. Hilo siyo swala lake, yeye alikuwa
akitaka ,pochi®. Hodi iliyobishwa ilitambuliwa na Braison, maana huo ulikuwa mtindo wao wa kugongeana
milango. Akakiacha kitanda na yule mwanamke, akauendea mlango akiwa na taulo tu. Hakujiuliza wala
hakuchezwa na machale, alinyonga funguo na kuvuta kitasa, mlango ukafunguka. Ni kweli kwamba
alimwona rafiki yake aliyempigia simu, lakini kabla hata hajamkaribisha ndani alijikuta akipokea pigo moja
matata sana lililompepesua na kumbwaga kando. Chupa za pombe zilizokuwa mezani zikatawanyika na
kuvunjika. Yule mwanamke akatoka kitandani na kurukia kwenye kona huku akijifunika na shuka aliyowahi
kuivuta maana alikuwa uchi. Braison aliinuka haraka na pande la chupa mkononi, akarusha mkono wake
kumuelekea Amata huku ameuma meno, Amata akaruka nyuma, na ile chupa ikamkosakosa na kuchana
shati. Akabonyea chini na kuachia konde zito lililotua sawia tumboni. Akambeba Braison na
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kumsukuma mpaka ukutani puuu! Akamwachia kisha akamchapa makonde matano ya kilpo nyingi
yaliyoangusha meno mawili. Braison alikuwa chini hoi, mwili wake ukitawanyika huku na huko. Amata
akafunga saa yake vizuri. Braison alikuwa akitweta kama jibwa lililokimbizwa.

“We! Vaa nguo zako uwende!” Amata akamwambia yule mwanamke aliyekuwa na Braison. Kwani
hata alikumbuka kuvaa kwenyewe? Alizikusanya na akabeba na mkoba wake akatoka hivyohivyo. Alivalia
wapi, sijui. “Aliyekwambia utaikimbia Jamhuri nani?” Amata akauliza. Inspekta Simbeye, naye akawasili na
vijana watatu katika chumba kile.

“Weldone Amata!” Simbeye akampongeza Amata huku akivua kofia yake kubwa aliyoivaa muda
wote.

“Mzee, chuku mtu wenu huyu, nitamkuta ofini kwako usiku wa leo hiihii ana maswali ya kujibu,
naomba awe katika hali nzuri ya kunijibu...” Amata akasema. Wale vijana wakaingia ndani na kumkamata
Braison, wakamuinua na kumtia pingu. Wakachukua suruali wake na kumvalisha, juu hawakujali.
Wakamvika fuko jeusi kichwani na kutoka naye mzobe mzobe.

“Asante sana, huyu mshenzi ametukimbia kwa miaka mingi sana!” Simbeye akajibu huku akiondoka
enco lile. Hapo ndipo Amata alipogundua kuwa yule bwana aliyemleta hapo hayupo. Doh! Hakuwa
wakuachiwa yule mshenzi, naye ana ya kujibu! Akawaza. Lakini hakuona haja ya kufuatilia. Akafunga ule
mlango na kuanza kukikagua kile chumba. Simu mbili za Braison akazichukua, kadi za benki na kadi kazi za
watu mbalimbali nazo akazibeba. Chini ya mto wa kitanda akakuta bastola kubwa ya revolver ikiwa full
kwenye magazine yake. Akaichukua na kuitia kwenye kifuko cha plasitiki. Akatazama vizuri kila kona,
hakuna

kingine. Akatoka kwenye chumba kile akiwa na begi la Braison na mkoba mwingine alioweka vile
vitu. Akatumia ngazi za nyuma kuteremka mpaka upande wa baharini. Akavuta hatua na kupita upande
mwingine mpaka kwenye maegesho. Akaingia garini na kuketi. Gina hakuwapo. Akapiga honi katika mtindo
wao wa kuitana, kisha akasubiri. Dakika moja tu, Gina aliingia na kuketi nyuma ya usukani.

“Yule mshenzi kanichomoka wakati napambana na Braison!” Amata akasema.

“Hajakimbia, niliwapa taarifa vijana wa Simbeye wamemdakia hapo ng*“ambo ya barabara karibu na
Mama Joy Saloon, wameondoka naye...” Gina akaeleza huku akiwasha gari. “Tunaelekea wapi?”

“Catral Police kwa Simbeye, nataka nikamhoji yule mshenzi,” Amata akajibu. Gina akaingiza gari
barabarani na kupotea zake. Ilikuwa tayari inakaribia saa sita usiku wakati Gina akiwasili eneo la Mwenge.
Amata alikuwa akisinzia na kushtuka wakati wote.

“Umechoka sana mpenzi!” Gina akaongea na kuiacha Barabara ya Bagamoyo, akatoa gari pembeni na
kusimama karibu na eneo la ITV.

“Vipi?” Amata akauliza.

“Unaonaje ukipumzika kwanza halafu kesho ndiyo umuhoji huyo mshenzi?” Gina akatoa pendekezo
kutokana na uchovu aliouaona wazi kwa Amata, “maana tangu umefika kutoka safari, hujalala kabisa,”
akamalizia.

“Gina, nitapumzika... kuna enco nataka kufika katika hili jambo kisha nitahitaji kupumzika na
nitakuhitaji wewe

kunipumzisha,” Amata akajibu na kuachia tabasamu pana. Tabasamu la bei mbaya.

“Lini Amata, nakuju wewe, nakujua vizuri... kumbuka afya yako ndiyo mtaji wako,” Gina
akabembeleza.

“Ni kweli... nahitaji kumhoji Braison nikimalizana naye nitapanga kupumzika hata kama ni kesho.
Ila yule mshenzi ni wa kuhoji usiku huu,” Amata akasema. Gina akaingiza gara barabarani na safari
ikaendelea. Kamanda Amata, akaitoa simu ya Braison na kujaribu kuifungua, ikagoma. Ilikuwa imefungwa
kwa pateni ngumu. Akachukua ya kwake na kuskani padi ya namba ya simu ile ya Braison. Kutokana na
mfumo wa utambuzi uliofungwa kwenye simu ile ya Amata, ikamwonesha mchoro wa pateni unaochorwa
mara nyingi katika simu ile. Akajaribu kuurudia, ikafunguka. Akafungua kikasha cha mawasiliano, hakukuta
jina hata moja. Alilitegemea hili. Majambazi wengi hupende kuhifadhi majina muhimu kichwani na si
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kwenye simu zao. Akarudi kwenye kikasha cha ujumbe mfupi. Hapa napo hapakuwa na ujumbe wowote ule,
kikasha kilikuwa tupu kabisa. Amata akashusha pumzi ndefu.

“Vipi?” Gina akauliza.

“Mshenzi huyu hajahifadhi kumbukumbu yoyote kwenye simu yake,” akamjibu huku akiendelea
kupekua ile simu. Aliporudi kwenye simu zilizopigwa, ndipo akakutana na namba nne tu zilizopigwa siku
hiyo. Mojawapo ya namba hizo ilikuwa ile ya yule swahiba wake. Aliitambua kwa kuangalia muda ambao
simu ile ilipigwa. Namba tatu za mwisho, akazihifadhi kwenye kijitabu chake kisha akainakili na namba ya
simu ile. Akahifadhi zote kwenye simu yake. Zinahitaji kufanyiwa ukaguzi wa haraka! Akajisemea moyoni.

Gina akaegesha gari nje ya jengo la Polisi kituo kikuu katika Barabara ya Railway. Alipozima injini
tayari Amata alikuwa akikwea ngazi kuelekea kaunta ya kituo hicho. Utulivu natika kituo hicho ulikuwa
mkubwa sana, unaweza kufikiri umefika kanisani kumbe la.

“Naweza kumuona Inspekta Simbeye?” akauliza.

“Bila shaka, karibu upande huu,” konstebo aliyekuwa mezani hapo akamuongoza Amata mpaka ofisi
nyingine na si ile aliyoizoea. Ofisi ile katika muimo wa juu wa mlango palibandikwa kibandiko
kilichosomeka ,,Upelelezi Mkoa®. Humo alikuwamo, Inspekta Simbeye na wanaume wengine wanne. Kati
yao ni mmoja tu alikuwa kavalia sare za kipolisi na mabegani pake zilionekana nyota mbili ziking“aang“aa.

“Karibu sana,” Simbeye akamkaribisha Amata na kupewa kiti. “Huyu ni mgeni wetu, labda
hamjawahi kukutana naye, ni ASP Jaffari, kazi maalum. Baada ya kumtambulisha, salamu za kijeshi zikafuata,
kwani aliyeingia hapo alikuwa Mrakibu Msaidizi wa Polisi. Pasi wao kujua kuwa cheo hicho ni utambulisho
bandia salamu za utii zilitolewa, naye akazipokea.

“Asante, nimekaribia...”

“Ndiyo umekuja kwa ile kazi?” Simbeye akauliza.

“Naam... na nina dakika thelathini tu niwe nimeimaliza...” Amata akajibu. Simbeye akainuka na
kufuatwa na wale vijana wawili. Pale wakamuacha yule mwenye sare za polisi na nyota zake mbili.

Katika chumba chenye ukubwa wa wastani, Amata aliingia na Simbeye pamoja na wale askari wawili
waliokuwa wamevalia kiraia. Katikati ya chumba kile, palikuwa na meza ya chuma na viti viwili; upande huu
na upande ule mwingine.

“Nileteeni ndoo ya maji!” Amata akaomba, na ombi lake likatekelezwa. Braison Sambala aliingizwa
kwenye kile chumba kwa kusukumwa. Alikuwa hataki kuingia na alikuwa mbishi. Katika purukushani zile,
askari mmoja alianguka na kuumia vibaya. Amata aliwaamuru wamuache na wamfungue pingu. Kila askari
alihofu kutokana na ukorofi wa Braison. Macho mabaya ya jambazi huyo yalikuwa kwa Amata huku akitweta
kwa nguvu. Amata akaomba funguo ya ile pingu na kupatiwa. Kila mmoja alikuwa akiangali nini kitatokea.
Akamfikia na kumguza nyuma kisha akapachika ile funguo na kufungu ile pingu. Ilipoachia upande mmoja,
Braison alitumia mkono ule kumpelekea pigo la kichwani. Kama isingekuwa wepesi wa Amata pingu ile
ingempasua vibaya kichwani. Lakini Amata alishajua kuwa mwanaume huyo anaweza fanya lolote hapo
maana hana la kupoteza. Amata aliepa, ile pingu ikapita kwa kasi jirani ya sikio lake. Mvumo wake wa
kuogofya ulizifikia ngoma za masikio yake. Aligeuka haraka na pigo moja lililotua kwenye uti wa mgongo wa
Braison. Kabla hajakaa sawa, alipokea mtama mmoja wa kilo nyingi na kabla hajatua chini aliinuliwa na pigo
jingine la teke lililomtupa akatua nusu sakafuni nusu mezani. Akaanguka vibaya na kutoa yowe la maumivu.
Amata akatulia wima sakafuni.

“Bado unataka kupigana?” Amata akamuuliza huku yule jamaa akijizoazoa kuinuka. Akamkamata
vizuri na kumkalisha kitini kwa nguvu.

“Nani amemuua Kisinini?” Amata alimuuliza huku akimfunga mikono yake kwenye vyuma vya ile
meza.

“Sijui! Usiniulize maswali ya kise***” Braison akajibu kijeuri huku damu zikimvuja puani.

“Majeuri ndiyo daima huwapenda kwenye kazi yangu,” Amata akasema na kuchukua mkasi wa

kukatia nguo. Akasimama nyuma ya Braison, “Nitakukata masikio yote, na sintojali hata kama utakufa, sina
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undugu na wewe...” akamwambia na kumkamata kichwa sawasawa, mkasi ukalishika sikio na Amata akaanza
kuvikutanisha. Mkasi ulianza kula nyama za lile sikio huku likikatika taratibu. “Nani kamuua Kisinini?” Amata
akaendelea kuuliza huku akiendelea kukata lile sikio. Braison alipiga kelele za uchungu na kuuma meno.
Akajaribu kujitikisa lakini mikono yake ilikuwa imefungwa barabara kwenye ile meza ya chuma. “Usipojibu
namaliza sikio hili naanza jingine,” Amata alimwambia Braison huku akiendelea kukata lile sikio. Matuai
mazito yalikuwa yakimtoka jamabazi huyo lakini kwa Amata ilikuwa kama wimbo mzuri masikioni pake.
Sikio la kulia la Braison lilikuwa mezani. Damu zilimmwagika bila mpangilio. Braisona alilia kama mtoto.

“Usiponipa jibu, tunaanza sikio jingine,” Amata akamwambia huku akiketi kwenye kiti kilicho mbele
yake. Wakatazamana. Utaniambia au hutoniambia? Nina maswali matatu tu, nani kamuua Kisinini? Kifo cha
Kisinini kina uhusiano gani na upotevu wa Kokwa na kwanini mlifanya ajali ya kumuua mama yangu?” Amata
almuorodheshea maswali kisha akainuka na kuelekea upande wa pili tayari kuanza kukata sikio jingine.

“Nooooooooo!” Braison alipiga kelele. Inspekta Simbeye akatoka kwenye kile chumba na kuwaacha
wale askari wengine wakitazama mateso hayo ambayo hata wao huwa hawayafanyi kwa mtindo huo.

“Afande niletee na yule mwingine!” Amata akaomba yule kijana mwingine aliyekuwa akiendesha lile
Mazda afikishwe

kwenye kile chumba. Dakika moja tu iliyofuata akaingizwa mule ndani akiwa kafungwa pingu. Yule
bwana alikuwa akitetemeka baada ya kuziona damu zilizotapakaa pale mezani na sakafuni. “Braison, haya
nijibu swali langu moja baada ya jingine,” Amata akamwambia na kukimata kichwa cha jambazi yule kwa
nguvu na mkasi ukaka vyema katika sikio lake. Yule bwana aliyeletwa akajiziba macho kwa mikono yake
yenye pingu. Ile mikono ikashushwa kwa nguvu.

“Unatakiwa kutazama!” askari mmoja akamwambia.

“Haya nijibu swali la kwanza...” Amata akamwambia Braison na kuanza zoezi lake la kukata lile
sikio.

“Aaaaaaiiigh! Shetan mkubwa wewe...” Braison akalia kwa uchungu.

“JIbu swali...” Amata akamwambia.

“Niue tuuuu, sintokwambia lolote!” Braison akajibu kijeuri. Amata akaongeza kuminya vidole, ule
mkasi ukazidi kukata nyama ya sikio.

“Wewe!” Amata akamwita yule jamaa aliyeletwa mule ndani, “Jiandae kujibu maswali yangu!”
akamwambia. Yule bwana tayari alikuwa amekwishajikojolea muda mrefu, nguvu ilikuwa ikimwishia
taratibu. Amata alimkazia macho. “Khhhaaaaaa! Umejikojolea?” akamuuliza. Amata akaondoa mkasi kwenye
sikio la Braison, akawatazama wale askari wawili waliokuwa pale, “Afande, niitie daktari wa polisi,
mwambie aje na vifaa vya kushona jeraha la binadamu, aje sasa hivi kabla sijaondoka,” akampa maagizo.
Akaweka mkasi mezani na kumtazama yule kijana. “Natala uniambie, nani aliyemuua Kisinini asubuhi ya
jana?” akamuuliza.

“Ki-ki-ki-kisinini?”

“Ndiyo!”

“Br-Bra-Braissson!” akajibu huku akitetemeka kwa uwoga.

Amata akamtazama Braison, “Kumbe wewe ndiye umemuua Kisinini... sasa nataka ukiambie nani
alikutuma, nyang“au wewe...” Amata alishikwa na hasira.

“Mwacheni jamani nitawajibu mimi...” yule jamaa mwingine akajibu. Macho yake yalikuwa
yakimbubujika machozi. Huruma! Amata akamtazama.

“Unamjua nani aliyemtuma huyu kumuua Klsinini?” Amata akamuuliza yule bwana.

“Ndiyo, ni tajiri mmoja mzungu namjua kwa jina moja tu... Maiko,” yule bwana akajibu.

“Na aliyewatuma mfanye ajali ya kumuua yule mama ni nani?” Amata akauliza kwa ukali.

“Ni huyohuyo Maiko...” akajibu.

“Umesema Maiko ni mzungu?”

“Ndiyo!”

“Anaishi wapi?”
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“Yeye amefikia hotelini tu... tulienda kukutana naye siku nne zilizopita, akatupa kazi nne za
kufanya...” yule bwana akabwabwaja. Huyu siyo mzoefu wa kzi walikuwa wakimfanya nchambo tu! Amata
akawaza. “Enhe nitajie hizo kazi...” Amata akamwambia yule bwana.

“Tuliambiwa tumuue Selina, huyu tuliambiwa ni mwanamke hatari sana hapa Tanzania. ..” akaeleza.
Amata akashtuka kusikia hivyo. Selina ni Madam S. “Pia tulitakiwa kumuua Kamanda Amata!” akaendelea
kusema. Amata alihisi kuingiwa na ubaridi kuanzia utosini mpaka unyayoni.

“Enhe!” akamtaka kuendelea.

“Pia tulitakiwa kumuua Geophrey Kisinini na Tabia Ismail,” yule bwana akacleza pasi na
kumumunya maneno. Kamanda Amata akajikuta anaishiwa nguvu. Akameza mate na kuitazama saa yake.
Ilikuwa ikiyoyoma kuelekea saa tisa usiku. “Maiko mlikutana naye wapi hapa Dar es salaam?” akauliza.

“Tulikutana naye nyumbani kwake Kibada...” akajibu.

“Kibada? Ok! Nikikwambia unipeleke unaweza?” Amata akauliza. Yule bwana akajibu kwa kutikisa
kichwa kwamba ,,ndiyo". Wakati akihojiana na bwana huyo, tayari daktari alikuwa amewasili na kazi ya
kushona masikio ya Braison ilianza. Amata akatoka kwenye kile chumba na kurudi katika ofisi ile ya upelelezi
Mkoa. Pale akamkuta Inspekta Simbeye peke yake.

“We mshenzi siyo binadamu hata kidogo...” Simbeye akasema.

“Tukiwa kazini hatuna mzaha hata kidogo. Asante mzee mi nimemaliza, sasa huyo ni wa kwenu siyo
wangu tena. Mimi niachieni yule mwingine bado sijamalizana naye,” Amata akamwambia, “tuonane kesho,
nitalutafuta,” akamwambia huku akipotelea nje. Kamanda Amata akamchukua askari wa mapokezi na
kumkabidhi vifaa vyote vya Braison Sambala kisha yeye akaingia garini. Gina alikuwa amelala fofofo nyuma
ya usukani.

“We msichana, amka twende...” akamwambia Gina huku akimtikisa. Gina akakurupuka na
kujiweka vizuri. Akajifikicha macho.

“Uuuuh nimechoka sana. .. tunaclekea wapi, saa tisa sasa...” Gina akauliza.

“T'wende nyumbani kwako sasa tukalale...” Amata akamjibu. Gina akatabasamu na kuwasha gari.

“Hayo ndiyo maneno dear. .. nimemiss sana joto lako...”

“Endesha gari!”

Co= =209

Nyumbani kwa Gina, Msasani nyuma ya Supermarket ya Mayfair Plaza waliwasili saa tisa usiku.
Wakati Gina akioga na kujiandaa kupanda kitandani, mwili ukiwa chem-chem, Amata alikuwa mezani katika
chumba cha kujisomea. Juu ya meza hiyo palikuwa na simu na kitabu kidogo cha kumbukumbu. Vilikuwa
vitu alivyovitoa kwenye chumba cha Braison Sambala. Akiwa ametingwa na simu yake, alihisi kuguswa bega.

“Mpenzi muda wa kulala sasa, twende tafadhali,” sauti ya Gina iliyapenya masikio yake huku mkono
wake mmoja ukiwa umepita nyuma ya shingo ya Amata na vidole vya mkono huo vikipapasa kifua cha
mwanaume huyo. Amata alitaka kujibu, lakini alijikuta pumzi inamkatika. Mwanamke huyu alizijua batano
zote za Amata; wapi ya kushusha na kupandisha sauti, wapi ya kupandisha na kushusha mapigo ya moyo na
kadhalika. Hakuongea kitu, akainuka na kuambatana na mwanamke huyo mpaka chumbani. Haikuwachukua
hata dakika kumi, wawili hao waligalagazana kitandani huku ndimi zao zikipishana kwa ufundi mkubwa
kutoka kinywa cha huyu kwenda kinywa cha mwingine. Dakika arobaini na tano zilizofuata, kiu kilikuwa
kimekatika. Gina alijitupa aliuchapa uzingizi mzito kifuani pa Amata. Lakini mwanaume huyo bado akili yake
haikuwa sawa. Alikuwa akiwaza mengi kiasi kichwani mwake. Alitaka kujua jambo kabla jimbi hajawaika ili
ajue akitoka humo ndani ni wapi pa kuanzia. Kokwa! Kokwa ilishaanza kumchanganya. Kichwani mwake
tayari alianza kumhitaji Chiba. Kuna mambo huyu jamaa inabidi kuja kuyatatua! Akawaza. Akiwa katika

mawazo hayo akajikuta akibebwa na usingizi mzito hasioutegemea.
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Sauti ya jimbi wa alfajiri ndiyo ilimgutusha kutoka katika usingizi huo. Alipojipapasa kifuani,
hapakuwa na Gina,

alipogeuza macho kuangalia pembeni, hakumuona mwanamke huyo. Amata akakurupuka na kuketi
kitandani. Taa ya chumbani ilikuwa ikiwaka, mlango ulirudishiwa kama kawaida. Ni Gina tu hakuwamo mle
chumbani. Akainuka na kusimama wima sakafuni. Akavuta hatua kuuelekea mlango wa kile chumba na
kuufungua taratibu.

“Yupo hapa nyumbani amepumzika, jamani kazi kazi kazi, kazi zipo tu hebu tumwache na mtoto wa
mwanamke mwenzetu apate pumziko kwa afya...” Gina alikuwa akizungumza na mtu wa upande wa pili.

(..

“Ndiyo kala cha usiku kizito kizito na alfajiri hii nataka ale cha asubuhi cha kilo nyingi, naandaa
jambo langu hapa.... Hahahahaaaa we mwanamke baadae bwana!” Gina alisema huku akiangua cheko na
kuiweka ile simu pembeni.

Amata akajivuta na kurudi kitandani, akajilaza kama si yeye aliyeamka. Dakika kama kumi hivi
baadae, Gika aliingia akiwa na chano kilichokuwa na bilauli moja kubwa. Ndani ya bilauli ile mulionekana
kuwa na kinywaji kizito kizito. Ntakoma!

“Bebi, umeamka?” Gina akauliza mara baada ya kuona Amata akifumbua macho, “Unywe basi
stafathi ya leo hii itakufaa sana,” akamwambia.

“Gina! Kitu gani hicho?” akauliza.

“Bomu la nyuklia, nataka kabla hatujaenda kazini tuwe sawa,” Gina akaeleza wakati akimkabidhi ile
bilauli.

“Kuwa sawa kivipi?”

“We kunywa kwanza!” Gina akasisitiza. Amata hakufanya ajizi, dakika tano zilizofuata alikabidhi
bilauli ile ikiwa tupu. Gina aliipokea na kuiweka kando. Kisha alijiweka vyema na

kumkumbatia Amata pale kitandani. Zilifuata dakika thelathini za mibingiriko mizito, kishapo, wote
walibebwa na usingizi mzito usio na ndoto.

Saa nne ya asubuhi, Amata alikuwa wa kwanza kuamka. Bila kumtikisa Gina, alikiacha kitanda na
kuelekea maliwato. Alipomaliza kujiweka sawa kwa usafi, alirudi na kutwaa suti safi ya buluu-nyeusi. Ndani
ya nyumba hiyo Amata alikuwa akiacha baadhi ya nguo zake kwa dharula kama hizo. Hakujiandalia chai,
alibeba kila kilicho chake ambacho aliona anakihitaji kwa kazi ya siku hiyo na kuelekea kwenye maegesho ya
magari. Pale aliyaacha yote na kulifuata Toyota Starlet. Hili lilikuwa ni gari dogo kwa umbo lakini lenye
nguvu na kasi ya kuridhisha liwapo barabarani achilia mbali ulaji wake “wa mafuta wa kunusa”.

Matairi ya gari lile yalisimama katika maegesho ya jengo la kampuni kubwa ya simu, Dar-Telecom.
Amata akateremka, na moja kwa moja akalifikia dawati la mapokezi. Pale alipokelewa na wanadada wawili
waliokuwa wakihudumia wa teja kwa ukarimu wa ajabu. Sauti nyororo ilimfanya Amata kutulia tuli na
kueleza shida yake. Baada ya kuonesha kitambulisho chake cha upolisi, mmoja wa wale wanawake
akamuongoza mpaka kwenye chumba maalum. Ndani ya chumba kile mulikuwa na watu watatu, vijana. Kila
mmoja akiwa kwenye kompyuta yake akiendelea na majukumu aliyopewa.

“Karibu kiti!” mmoja wa wale vijana akamakaribisha Amata na kumsogezea kiti. Amata akaketi kwa
utulivu huku macho yake yakipepesa kikachero kuangalia hiki na kile. “Naweza kukusaidia?” yule kijana
akiwa kaiacha kompyuta yake akamuuliza Amata.

“Yeah! Mimi ni ACP Jaftari kutoka kituo kikuu cha polisi...” Amata akajitambulisha vya uongo kama
kawaida yake.

“Sawa afande karibu...”

”»

“Nahitaji kupata mawasiliano ya namba hizi hapa...” akaweka karatasi mezani kati ya yeye na yule
kijana. Yule kijana akaivuta kwake na kuzitazama. Naam zilikuwa za mtandao wa Dar-Com, kampuni
ambayo wao wanaitumikia. Akabetua kichwa kumtazama Aamata usoni. “Walau masaa mia sita yaliyopita
kwa kila namba,” akamwambia.

“Mass mia sita?” yule kijana akauliza.
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“Ndiyo kijana... fanya hivyo tafadhali,” Amata akaomba. Yule kijana akazungusha kiti chake mpaka
kwenye meza yake na kuanza kazi hiyo. Kama Chiba akangalikuwa nchini Amata asingechitaji kufika huku.
Chiba arudi sasa, mambo yashakuwa mengi! Akawaza. Dakika theleathini na tano za ukimya ziliikamilisha
kazi ile. Amata akakabidhi kadi mmweko na kuweka taarifa zote humo. Si sauti tu, yule kijana aliweka
mpaka arafa zilizotumwa na kupokelewa na namba hizo.

“Shukrani!” Akapokea na kushukuru kisha akaondoka nazo. Safari hii moja kwa moja safari ilikuwa
shamba. Alijua wazi kuwa kazi hiyo inahitaji kufanyika kwa uangalifu na utulivu mkubwa, na enco pekee
ambalo angepata utulivu huo ni Shamba pekee.

Co= =209

Katika meza kubwa ya kioo iliyokuwa katikati ya sebule pana waliketi Madam S, Gina, Jasmini na
Amata. Wanne hawa chini ya mwanamama huyu kachero walikuwa wakijadili suala zima la Kokwa pamoja
na ajali tatanishi iliyompata mwanamama huyo.

“Kwa hiyo, haya mambo mawili mpaka sasa yanaelekea kuwa ni jambo moja kwa asilimia tisini na
tano,” Amata akasema, “Katika upelelezi wangu nimegundua kuwa aliyekusukuma pale Barabara ya Samora
ni Braison Sambala, jambazi sugu linalotafutwa na TanPol kwa miaka mingi sasa...”

“Na bado hawajamkata?” Madam S akadakiza swali.

“Doh! TSA imeshamkata jana na kumtia mikononi mwa TanPol... hivi kama dakika hii bado yupo
hai sijui... muulize Zaidi Inspekta Simbeye,” Amata akamjibu. “Pia tumempata na kumkata dereva wa lile
gari lililokugonga. Isitoshe lile gari ni mali ya Nuru, katibu katika ofisi ndogo za Bunge...”

“Hapa tu?” Madam S akauliza kwa hamaki.

“Ndiyo ni hapo tu... sasa kama gari lile ni la Nuru, ina maana mwanamke huyu ana mahusiano ya
karibu na hao watu. Hatuoni kwamba kuna vigogo wanaweza kuwa wanaingia katika hili, Ofisi ndogo ya
Bunge inatuunganisha na Bunge lenyewe na Wabunge waliomo na Baraza la mawaziri...” Amata
akazungumza huku akimshuhudia bosi wake akitikisa kichwa juu chini. Alikwisha mzoea na alijua nini maana
ya kutikisa kichwa namna hiyo. Analo jambo kichwani ambalo linaingia hapo katika hilo linalozungumzwa.

“Umefika hatua nzuri sana...” Madam S akampongeza Amata.

“Natikiri ameenda zaidi ya hapo mkuu...” Gina akadakiza.

“Ndiyo... katika uchunguzi niligundua kuwa gari lila lililokugonga lilikuwapo kwenye msiba wa
Kisinini nyumbani kwake. Hii ilinifanya kuingia msambweni. Baadaye nikagundua kuwa Geofrey Kisinini
ameuawa na hawa majahili, nimefuatilia na baada ya kuwabana kule kituo cha kati, mmoja amekiri kuwa

Kisinini ameuawa na wao. Lakini inaonekana kuna mtu kutoka nje ya nchi anayewatuma hawa
kufanya hayo...” Amata akaeleza.

“Mtu kutoka nje, yaani mgeni?” Madam S akauliza.

“Ndiyo, na nimepewa maelekezo na huyu bwana ni wapi mara ya mwisho walipokutana na mzungu
huyo...” Amata akajibu.

“Wapi?”

“Kigamboni Kibada, Mtaa wa Mkwati, anasema jumba walilokutana limejengwa pweke kabisa mbali
na makazi ya wengine...” Amata akaeleza. Madam S akabaki kumtazama Amata pasi na kummaliza. Kisha
akamgeukia Gina na akamalizia na Jasmini, halafu akarudisha macho tena kwa Amata. Akavuta pumzi ya
kutosha na kuitoa taratibu. Mvuto ule ulikifanya kifua chake kipande juu haraka na kuteremka taratibu.
“Kuna nini jingine?” akauliza.

“Nina rekodi ya sauti za mazungumzo ya namba mbili za simu amabzo kwazo labda tutapata ziada,”
Amata akamjibu bosi wake.

“Mpe Gina hapo...” akamwambia Amata, “Gina! Haya utakuwa Chiba leo, tunataka kusikia kila kitu
hapa,” Madam S akamwambia Gina kisha akatulia kitini. Gina akatoka kwenye kiti chake na kuchukua ile
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kadi mmweko kutoka kwa Amata. Akaiendea kompyuta kubwa iliyo kando ya meza hiyo na kuiwasha. Kisha
akapachika ile kadi na kusubiri sekunde chache tu, ikafunguka. Ndani ya kadi ile mulikuwa na vikasha viwili
kila kimoja kikitambulishwa kwa namba ambazo ni zile za simu.

“Anza cha chini!” Madam akamwambia. Gina akaanza na mwito mmoja baada ya mwingine,
waliouona hauna maana

waliuacha na ile walioona inaweza kuwaletea mantiki walisikiliza.

‘Jambo ni moja tu, tumeshamalizana na Mr Mwasi Suguta kule Bahi,

na hapa Dar’ kazi ilobaki ni ndogo, hakikisheni inakamilika kwa wakati,

huyu mwanamke mumwangalie kwa makini.’

‘Sawa mkuu, kila kitu kipo kwenye mstari, shughuli yote imepangwa keshokutwa usiku.’

Simu mojawapo ilinukuliwa namna hiyo. Mazungumzo ya watu wawili wakibadilishana mawazo juu
ya jambo fulani. Madam S alimjua Mwasi Suguta aliyetajwa katika simu hiyo. Bwana huyu aliteuliwa na Rais
kuwa mzimamizi wa urutubishaji wa urani kule Bahi na Namtumbo kwa kuwa yeye ni kati ya watu wachache
sana hapa Tanzania waliokuwa na elimu ya masuala ya kinyuklia. Madam S akamtzama Amata, “Unamjua
huyo?” akamuuliza.

“Nani?”

“Mwasi Suguta...”

“Jina siyo geni ila sijawahi mfuatilia...” Amata akajibu.

“Huyo ni mtaalam wa masuala ya kinyuklia hapa Tanzania, wapo wachache sana, lakini Namba Moja
alimteua kuwa msimamizi wa mchakato wa urutubishaji urani akiwa sambamba na wataalam wa Urusi na
China, na amesomea hukohuko Urusia,” Madam S akacleza. Amata akabaki kimya akisikiliza.

“Na huyo mwanambke aliyetajwa hapo ni nani? Au ndo wewe...” Amata akauliza.

“Sijui... lakini lazima tumjue,” Madam S akajibu.

‘Hakikisheni Geofrey Kisinini anapotezwa kitaalam,

na yule mwanamke mpeni muda kidogo ili wasishtuke,

kwa ujumla ni kufuta kila alama iliyobaki nyuma.’

Sauti iliyokuwa ikiongea Kiingereza ilizungumza kwa kutoa maagizo. “Hiki Kiingereza si cha
Mtanzania...” Madam S akasema. Na wote wakajibu kwa kutikisa vichwa. Baada ya kusikiliza simu na
kusoma jumbe zaidi ya saa mbili pale mezani. Makachero hawa wakachakata kila kitu katika weledi wa hali
ya juu. Na kishpo wakapanga jinsi ya kukamilisha kazi yao.

“Amata inabidi ufanye juu chini uijue Kokwa kwa undani kabisa na ujue kwanini na kwa vipi
imetoweka,” Madam S akazungumza kimamlaka. “Gina na Jasmini mtakuwa standby kwa lolote,”

akamalizia. Kikao cha mipango yao kikakamilika na kisha wakaachana.

KIBADA, MTAA WA MKWATI

Saa 11:35 Jioni

Amata aliegesha pikipiki yake umbali mfupi kutoka katika lango la kuingia kwenye hilo jumba
pweke. Ni mikorosho na miembe ilizunguka eneco lote. Hakukuwa na nyumba jirani. Hatua zake
zikamfikisha mbele ya lango kuu la kuingia katika kitalu hicho. Alipotupa macho, aliona njia ndefu iliyoanzia
pale getini na kuelekea kwenye lile jumba. Geti lile lilitengenezwa kwa bomba moja nene la inch nne
lililopoteza rangi yake na kubaki ile asilia. Akaiweka miwani yake vizuri, na kubofya kitufe kimoja katika
mkanda wake wa kiuno. Kisha akaliengea lile bomba na kuinama kupita uvunguni kisha akasimama na

kuliacha nyuma. Akajipapasa mbavuni na kuhakikisha bastola zake zote zipo. Akavuta hatua kama mwenyeji
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juu ya njia ile pweke. Katika mchanga hakukuonekana hata alama za magurudumu ya gari au mnyama awaye
yote. Inaonckana hapa hakuna watu muda mrefu! Amata akajisemea moyoni huku akizidi kutembea kwa
kujiamini. Nyasi fupifupi zilikuwa huku na huko, mavi ya ng’ombe makavu yalitapakaakatika njia ile.
Hakujali! Moyo wake ulitaka tu kulifikia lile jumba ambalo upande wa pili lilipakana na Bahari ya Indi.

Kabla ya kulifikia lile jumba, palikuwa pameegeshwa Bedford la kizamani. Lori lile chakavu
lililosongwasongwa na nyasi huku na huko, matairi yake yakiwa bila upepo liliegeshwa kwa utulivu mbele
yake. Akili yake maramoja ikakumbuka jambo alilokumbana nalo katika mkasa wa Operesheni Kahmir
kwamba kuna wakati katika majumba pweke kama haya huwa kuna kamera za siri katika maeneo
usiyoyatarajia. Katika operesheni ile, kule Bwejuu, Unguja kamera za siri ziliftungwa kwenye taa za mbele za
gari bovu lililoegeshwa nje yake. Akatulia kwanza. Akageusa uso wake pande zote kutazama mandhari tuli
iliyomzunguka. Ile nyumba kubwa ilikuwa katikati ya uwanja huo wenye nyasi fupifupi, mavi ya ng’ombe
yaliyokauka hapa na pale. Hapakuwa na mti mkubwa hata mmoja wenye uwezo wa kuficha tambo la
mwanadamu. Kwa ujumla enco lile lilikuwa kimkakati zaidi, na Amata aligundua hilo.

Hapo hisia yake ikamwambia mtu anayemtafuta si mtu wa kawaida. Akajiweka sawa, akavaa miwani
yake na kuvuta hatua kuueleka mlango mkubwa kwa kupita nyuma ya lile lori.

Mlango wa mbao ulitanguliwa na mlango wa chuma uliotengenezwa madhubuti kabisa.
Hakufungwa, bali ulikuwa wazi kabisa isipokuwa ule wa mbao. Akasimama na kuutazama, akafungua hisia
zake ioli kuruhusu kusikia hata mjongeo au mhemo hata wa panya tu. Sekunde hamsini na nne hivi zilitosha.
Kwa mkono wa kushoto uliovaa glavu nzito nyeusi akakamata kitasa na kukinyonga, huku ule wa kulia ukiwa
hima na bastola iliyoshiba sawasawa. Hata ule wa mbao haukufungwa. Lakini alipousukuma ulioneckana
kusongwasongwa na tandabui. Kwa shida kidogo, lakini alifanikiwa kuusukuma ili kupata nafasi ya kupita.
Palionckana kama hakuna mtu anayeishi ndani ya nyumba hiyo. Macho ya Amata yakatua kwenye sebule
kubwa ya kisasa lakini viti vyake vyote vilikuwa vimefunikwa kwa vitambaa vizito vilivyojaa vumbi.
Marumaru za nyumba hiyo zilikuwa na vumbi ya kutosha. Alipomaliza kutazama samani zile, akatazama kwa
umakini marumaru zile, hakukuonekana hata alama ya kwa mba kuna mtu katembea juu yake katika siku
hizo.

Mh! Akaguna moyoni. Akajua wazi kuwa akiingia basi ni yeye atakayeacha alama za miguu yake.
Akainua mguu wake mmoja na kushika soli ya kiatu chake, akaing’oa na kubakisha soli nusu isiyo na alama
zozote. Na upande wa pili akafanya hivyohivyo. Akazikunja na kuziweka kwenye mifuko ya suruali yake
ambayo vijana huiita ‘timberland’. Sasa angeweza kuingia na kutoacha alama za nyayo zake, maana soli yake
haikuwa na alama yoyote. Akavuta hatua na kuikanyaga sebule ile kwa utulivu kuhakikisha hafanyi kelele
yoyote. Ukuta ulipambwa na picha kubwa kubwa zisizo na rangi nyingine zaidi ya nyeusi na yeupe. Lakini
zilihifadhiwa katika fremu nzuri na imara. Picha moja ilimwonesha Vladmir Lenin akiwa anahutubu mbele ya
watu wa Urusi. Picha ya pili ilikuwa ya Eleksey Tolstoy, mfasihi wa mashairi na riwaya wa Kirusia
aliyeandika sana nyakati za mapinduzi ya Kisovieti. Picha nyingine kubwa ilikuwa ys Mikhail Sholokhov,
naye ni mwanafasihi wa Kirusia aliyeandika hekaya nyingi fupifupi kwenye magazeti kama ‘Yunosheskaya
pravida’na majarida mengine. Pamoja nazo zilikuwapo nyingine nyingi za wanamapinduzi mbalimbali wa
Kirusia. Chini ya picha kubwa ya rais Mikhail Gorbachov palikuwa na meza ndogo iliyokuwa vitabu
vilivyopangwa upande huu na ule mwingine. Kiti kimoja nadhifu kilikuwa hapo, taa ndogo ya mezani
ilikuwa juu yake, vumbi nalo lilihanikiza kila mahali. Meza ile juu ilikuwa na kioo kikubwa amabacho kwa
chini yake, yaani juu ya ubao wa juu wa ile meza na chini ya kile kioo palikuwa na picha nyingine ndogo
ndogo. Picha zile zilikuwa za mzungu mmoja aliyepiga na viongozi mbalimbali wa serikali na taasisi
kubwakubwa. Amata alimtambua waziri mkuu, makamu wa rais, waziri wa nishati, watu wengine wanne
aliopiga nao picha ambao nao walikuwa weusi kama yeye Amata hakuweza kuwatambua. Hakujali! Kwa
miwani yake aliweza kupata picha zote ziloizokuwa juu ya meza hiyo.

Sina haja ya kufanya ziara zaidi katika jumba hili pweke! Akawaza. Akageuka na kuuelekea mlango

alioingilia. Kabla hajaufikia, macho yake yaligongana na ramani kubwa ya Tanzania iliyowekwa ndani ya kioo
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kikubwa na kupachikwa ukutani. Kama ingekuwa ramani tu basi Amata hasingeishuku, lakini alisimama
kutazama vitu vitatu vinavyobebwa na kitu kimoja

kikubwa. Kwanini ramani kubwa kama hii ikaec kwenye sebule ya mtu? Labda ingekaa maktaba au
shuleni! Akajiuliza. Katika ramani hii palikuwa na alama tatu zilizomtia wasiwasi Amata; alama mbili
zilikuwa za kuonesha mionzi hatari ‘harzadous’, alama ya duara la njano lenye pembe tatu nyeusi tatu.
Alama hizi moja iliweka eneo la Songea, chini kabisa ya ramani ile. Eneo lile lilizungushiwa duara na ndani
yake yalisomeka maandishi ‘Mkuju’. Alama nyingine kama ile ilikuwa eneo la Dodoma kwenye ramani ile,
na kusungushiwa duara na ndani duara lile palikuwa na neno Bahi. Na alama ya tatu ilikuwa doti nyekundu
nene na nzito kwa wino katika enco la Mororgoro na duara kubwa lilichorwa na katikati paliandikwa
Kibaoni.

Amata aliclewa na alijua kuwa Mkuju na Bahi ni maenco muhimu sana kwa Taifa la Tanzania
kwakuwa kwayo paligundulika madini ya Urani na tayari mpaka wakati huo kule Mkuju uchimbaji wa
majaribio ulikuwa umeanza. Kuna uhusiano gani wa huyu jamaa na haya maeneo? Akajiuliza. Na vipi kuhusu
Kibaoni huko Dumila? Ninahitaji kutembelea maeneo haya haraka iwezekanavyo! Akawaza. Kamanda Amata
aliona hatua aliyofikia ya kutafuta taarifa. Mpaka hapo aliona sasa anahitaji kuziweka pamoja taarifa hizo hata
kama ni chache, aliamini kuwa zitampa jambo kubwa. Akauendea mlango na kutoka nje, akaurudishiakama
alivyoukuta na kuondoka zake pasi na upinzania wowote. Haiwezekani!
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SURA YA NNE

UMBA la Bwana Mikhail lilijiengwa kabisa na makazi ta watu. Mwanaume huyu alikuwa akionekana mara
chache sana. Wapo waliodhani kwamba mtu huyo ni mnyonya damu, vijana wengi walimwita Mmafia hasa
Jewa matendo yote. Hata vibakawale ambao wanasumbua kitongojin hawakuthubutu kunyoosha mkono wao
juu ya nyumba hiyo. Kwa ujumla iliogopeka.

Hakuna aliyemjua kwa undani zaidi tu ya kuona gari lake likiingia na kutoka katika kitalu hiko.

Pindi tu alipowasili ncini miaka kadhaa iliyopita, Mikhail alinunua kiwanja hekari sita huko Kibada.
Na kwa kuwa sheria ya nchi ni ngumu kwa mgeni kumiliki ardhi, basi kutokana na hilo aliamua kutafuta
mzawa mmoja na kuzungumza naye. Hivyo ndivyo ambavyo eneco lile alilipata. Ujenzi wa nyumba na kila
kitu kilisimamiwa na mzawa huyo na kuhakikisha kila kitu kinakwenda sawa. Lakini baada ya Bwana Mikhail
kuamia pale Kibada kwenye jumba lake la kifahari inasemekana yule Mwafrika mzawa, aliokotwa kando ya
bahari hakiwa hana uhai. Nani alimuua? Kwanini alimuua? Limebaki swali lisilo na majawabu hata leo.
ljapokuwa ndugu wa mzawa yule walihangaika kutafuta haki yake, haikuwezekana na mpaka waliamua
waache kabisa.

Amata akashusha pumzi na kubaki kaikodolea kompyuta iliyo mbele yake hasijue kipicha kufanya.
Mawazo yalikuwa yakienda mbio, yakibadilishana kama picha za sinema. Ofisini alikuwa peke yake, Gina
tayari alikwishaondoka. Huu mchezo nahisi si wa kawaida! Akajisemea. Sasa kabla ya yote inabidi nijue
vyema kuhusu kokwa, halafu baada ya hapo niunganishe doti! Amata akawaza. Akiwa katika kuwazahuko,
simu yake ya mezani ikaita. Badala ya kuipokea, akainua mkono na kutazama saa yake. Saa kumi na moja na
dakika arobaini na tano. Unaweza ukaona kama jambo la kawaida yeye kutazama saa badala ya kupokea
simu. Si hivyo! Isipokuwa aliongozwa na ,nani anayejua nipo ofisini muda huu? Kuna uwezekano mtu
anayenifahamu au aliyepata habari zangu ananifutatilia, na kamandivyo basi nipo kwenye hatari kubwa®

akashusha mkono na kuinyakuwa simu ile iliyokuwa ikiita kwa fujo.

“Hello...” akaita kwa sauti ya chini.

“Upsilon, Pi, Alpha, Nu, Gamma, Alpha ...” sauti ya uande wa pili iliongea kwa lugha fiche. Amata
aliiclewa na aliitambua sauti ile bila tabu yoyote.

“Copy...” akamwambia.

“Mu, Alpha, Lambda, Iota ...”

“...Kappa, Iota?” Amata alimkatisha mtu uyo kwa kumalizia kile alichokuwa akikisoma.

“Copy!”

“Code...” Amata akajibu.
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“Malawi!” ile sauti ikamjibu Amata baada ya kuomba kodi. Kamanda Amata pasi na kuchelewa
akacomoa bastola zake kwenye koti na kuzitia kwenye droo, kisha akachukua nyingine mbili ndogo na
kuziachika sawia maungoni mwake. Akakiacha kile kiti na kuizima kompyuta yake. Harakaharaka, akatoka
mule ofisini na kuteremka chini kwa kambarau. Akapanda pikipikia yake na kuondoka kwa kasi kuelekea
huko alikopewa ujumbe. Ujumbe wa simu ile uliofikishwa kwa njia ile ya kificho ulimtaka Amata kufika
Upanga Mtaa wa Maliki nyumba namba 265.

Co= =209

Ukimya ulitawala nyumba ile aliyoelekezwa Amata, geti la mbele liliftungwa kwa mnyororo
uliozungushwa kama mara tano hivi na kuwekwa kufuli madhubuti kabisa. Kuna nini ndani? Akajiuliza huku
akitazama huku na huko. Alipoona hakuna mtu anayemtazama, kitendo cha sekunde tatu tu alikuwa tayari
katua ndani kwenye ardhi chepe. Kisha akavuta hatua kuuendea mlango wa mbele. Amata huogopi, vipi
kama adui kakutega ili

akukamate? Sauti ya ndani ya moyo wake ilimuuliza. Kama adui kaniitia kifo acha nikapambane
naye! Akajijibu na kusimama umbali wa futi moja tu kutoka kitasa cha ule mlango. Kama alikuwa akihitaji
ukimya ili kufanya kazi yake, basi haikuwa hivyo. Mtaa wa Maliki ulikuwa na hekaheka za hapa na pale za
watoto wa Kihindi hasahasa jioni kama hiyo. Kwakuwa wao kulakula jioni ni moja ya utamaduni labda, basi
muda huo walikuwa wakitoka kwenye cafeteria tofauti tofauti ambako walipata chakula pamoja na kukutana
na mabinti wa doto zao. Akatoa glavu kutoka kutoka katika mfuko wa ndani wa koti lake na kuzivaa. Kisha
akanyonga kitasa na kuusukuma mlango. Vile ambavyo moyo wake ulimwambia kuwa ,mlango upo wazi"
ndivyo ilivyokuwa. Hakuufungua wote, bali jambo la tatu alilolifanya ni kukamata Beretta Pico yake
mkononi. Akashusha pumzi na kumalizia kuusukuma ule mlango na kufanya nafasi ya yeye kupita. Sebule
ilikuwa kimya na giza lilitamalaki. Kama mpelelezi mbobevu, daima milango yote ya fahamu huwa makini
kupeleka taarifa ubongoni kisha mwili kufanyia kazi. Ingawa kisayansi kuna milango mitano ya fahamu, lakini
wapelelezi wabobevu kama Amata na wengine huwa wana ule mlango wa sita.lakini kwa nukta hii
hakuutumia huo bali mmoja kati ya ile mitano. Pua!

Harufu ya damu ya mwanadamu ilizisaili pua zake. Mwili ukamsisimka, akajua kwa vyovyote ndani
humo hamumo salama. Kijasho chembamba kikamtiririkia kwapani mpaka maeneo ya kiuno. Alikihisi.
Hakuhangaika kupapasa uwasha taa, maana hiyo kwake haikuwa salama. Mkono wake uliokuwa huru
ukatumika kuichukua miwani yake na kupachika sawia machoni pake. Sasa aliweza kuona vizuri kwenye lile
giza. Na wala haikuwa mbali... mwili wa mwanadamu ulikuwa chini sakafuni. Amata aliutambua

mwili ule kuwa ni wa mwanamke kutokana na hijab iliyofungwa kichwani pake. Ulipolala
palizungukwa na dimbwi la damu iliyoanza kuganda. Ilionckana mwanamke huyo ameuawa zaidi ya saa tatu
au nne zilizopita. Nini hiki? Akajiuliza. Hakuthubutu hata kuvuta hatua, akarudi kinyumenyume na kutoka
ndani ya ile nyumba. Kabla hajavuka geti, simu yake ikaita. Akaichukua na kuitazama kwenye kioo chake.
,2Unknown Caller ID* ilijiandika.

“Hahahahahahaaaaa! Amata Ric, code 005, unstopable! Wewe si unapenda wanawake! Beba huo
mwili ukaulale... hahahahahaaaaaa! Hutopiga hatua hata mia moja kabla sijaondoa uhai wako!” sauti ilisikika
kupitia simu ile mara tu alipoiweka sikioni na kuruhusu iongee. Sauti ile ilikuwa na lafudhi isiyo ya
Kiswahili. Amata aligundua wazi kuwa muongeaji ni raia wa kigeni japo alijitahidi kuificha lafundhi ya
ymama zake™ kwa Kiswahili sanifu, safi na kilichonyooka.

“Safari hii umeingia mkenge, Kokwa itakupeleka kuzimu...” ile sauti iliendelea.

“Karibu Tanzania ewe muuaji muoga... jitokeze nikusalimu... kama ulijua utajificha uraia wako kwa
Kiswahi cha kusoma shuleni, basi umeula wa chuya kwa uvivu wa kuchagua... nitakutia mkononi na hiyo

Kokwa utaitoa tu!” Amata akajibu na kukata ile simu. Akairudisha mfukoni na kuiweka bastola yake sawia.
Mara ghafla umeme ukakatika mtaa mzima. Giza likatawala, maana siku hiyo anga halikuwa na mbalamwezi,

bali lilifunikwa kwa wingu zito la mvua. Mchezo wa kitoto lakini wenye akili nyingi... kube hamjui kama
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nina taaluma ya ninja! Akajisemea kwa sauti ya moyoni. Amata akahama eneo ile haraka na kuingia kwenye
kivuli cha miti ya Moarobaini akatulia kama si yeye. Hata kama ingekuwa wewe, usingemuona. Alichukua
taswira na umbo la mti, kwa ujumla alitoweka katika umbo kibinadamu. Hii ni njia ambayo Ninja hutumia
kujificha dhidi ya adui. Ni sekunde kama kumi hivi alisikia vishindo vya watu wawili upande wa pili wa
nyumba ile. Mpaka hapo Amata alijua kuwa adui zake hao hawana taaluma yoyote ya kijasusi isipokuwa ni
vibaka kama vibaka wengine tu. Akawasubiri. Naam, punde tu Amata alimuona kijana mmoja mwenye
tambo la kibondia akinyata huku bastola ikiwa mkononi mwake. Jinsi tu alivyokuwa akinyata Amata
alishaujua udhaifu wake. Hakujitokeza kwa kuwa alisikia vishindo vya watu wawili, alichukua tahadhari
kujitokeza maana hakujua huyo wa pili alikuwa na uwezo gani. Yule jamaa alitembea kwa mwendo uleule
mpaka usawa wa mlango wa mbele wa ile nyumba. Akashusha mkono wake wenye bastola na kuangaza
macoyake huku na huko. Pamoja na kutazama kwenye ule mti wa moarobaini lakini hakuweza kabisa
kutambua kama kuna binadamu eneo lile. Akasonya, na kisha akasogeza mkono wake karibu na kinywa na
kuongea kwa sauti ndogo, “Huyu fala hayupo, sioni hata kivuli chake!” akamwambia mtu mwingine. Amata
hakuweza kusikia alichojibiwa lakini alihisi jambo. Aliona kauli ya yule jamaa imemfanya yule anayeongea
naye kujifariji. Yule kijana wa pili naye akajitokeza kutoka upande mwingine, bastola ikiwa mkononi pasi na
utayari wa kutumika.

“Atakuwa amekimbia!” akamwambia mwenzake.

“Sasa abaki afanye nini wakati anajua kifo kinamfuata...” yule mtu wa pili akajibu. Yule jamaa wa
kwanza akainua tena mkono wake, “Naona jamaa hayupo hapa...” akatamka kwa maneno yaliyokuwa
yakisikika wazi.

Kutoka pale alipo, Amata alifikiri nini cha kufanya, kama angeamua kutumia bastola yake, angeweza
lakini aliona hiyo siyo njia sahihi. Akajipanga kuwavamia kwa kipigo. Akajiweka sawa kwa akili na utayari wa
mwili huku akipanga nani wa kuanza naye maana wote walikuwa na bastola mkononi, hivyo kama angeleta
mzaha tu angaejikuta anaungana na wahenga huko uhengani waliko.

Co=y==9

Katika moja ya jengo refu lililo upande wa pili wa Mtaa wa Maliki alikuwapo bwana mmoja ndani ya
chumba ambacho aliweza kuona vizuri sana ile nyumba iliyofanyika mauaji. Bwana huyu alikuwa na kifaa
kidogo cha mawasiliano sikioni pake, darubini kubwa yenye nguvu na kipande cha bunduki kilichowekwa
vyema katika lile dirisha.

“Hajaondoka, yuko hapohapo!” akawaambia wale vijana.

“Tumetazama kila mahali boss, hayupo!” sauti ya mmoja wale vijana ikamfikia huyu aliyeitwa
,Boss™.

“Hayupo kaenda wapi? Mlango wa kutoka nje ya wigo haujafunguliwa, wala sijamuona mti yeyote
kuruka kupitia ukuta... mtafuteni!” akawaambia. Yue bwana pale juu aliona kweli windo lao limetoweka.
Hata yeye alipotembeza darubini yake hakuona chochote kinachofanana na mwanadamu aliyeumbwa na
Mungu. Akashusha pumzi. Muwe makini huyo jamaa ni kama shetani, anaweza hata kujificha kwenye
kikombe cha kahawa na msimuone! Maneno aliyoambiwa na mmoja wa watu wa juu serikalini yalimrudia.
Akatikisa kichwa na kushusha pumzi ndefu. Kwa kitendo hicho maana yake alikubaliana na kauli ile.
Akarudisha macho yake kwenye ile darubini na kutazama lile enco. Wale vijana wake hakuwaona pale
waliposimama awali.

“Mh!” akaguna. Nini kilitokea?

Kamanda Amata kutoka pale alipojificha kwenye vivuli vya miti, alifyatuka kama mshale pindi tu
alipotanabahi kuwa wale vijana wamekaa katika umbali ambao angeweza kuwafikia kwa pamoja. Mapigo
mawili yenye kilo nyingi yaliyomtoka kwa tofauti ya sekunde mbili, ukijumlisha na kasi aliyoitumia kufika
pale, yaliwabwaga wale jamaa na bastola zao wote wawili kuangukia kando. Hakuna aliyekuwa katarajia

kukutwa na zahma ya ghafla kama hiyo. Wakati bado wanajiokotaokota pale chini, hakuwapa nafasi kabisa za
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idi aliwaongezea kipigo kilichowaacha hoi. Kisha akawaburuza mmoja baada ya mwingine mpaka upande wa
pili wa nyumba ile.

Akapiga goti moja na kuwatazama, kila mmoja alikuwa kapoteza fahamu. Alichokifanya ni
kuwapekuwa. Amata alaichukua kifaa kidogo kutoka kwa mmoja wao ambaco kilikuwa sikioni na
kuunganishwa na saa yake ya mkononi kwa mawasiliano. Akakipachika sikioni na kutulia kusikiliza
kinachoendelea.

“...ba, Seba nini kimewakuta mbona nasikia vishindo tu, halafu siwaoni hapo?” sauti ya yule jamaa
ilisikika. Amata hakujibu lolote. “nijibuni basi muda unakwenda, bosi anasubiri jibu! Au kama hamjampata
basi rudini haraka,” ile sauti ikasisitiza. Amata aliusikia mhemo wa nguvu wa mtu huyo upande wa pili. Sauti
hii aliilinganisha na ile iliyompigia simu akiwa hapo, akagundua ni watu wawili tofauti.

“Koh.. koh...koh!” sauti ya kukohoa ya mmoja wale jamaa ilimshtua Amata. Akamtazama.
Wakagongana macho.

“Wewe ni nani, na nani kakutuma kuja kumuua huyu mama?” Amata akauliza.

“Koh...khhhooooo,” yule jamaa akakohoa na kutema donge la damu.

“Nimekuuliza...” akamwambia. Yule jamaa akatikisa kichwa kushoto kulia kwamaba hajui au hana la
kujibu.

“Wewe ni nani, na nani kakutuma kuja kumuua huyu mama?” akamuuliza kwa msisitizo huku
akicomoa kisu chake kidogo alichokipachika kiunoni. “Sina huruma kwa kiumbe asiyetaka kunipa
ushirikiano,” akamwambia na kudidimiza kile kisu kwenye nyama ya paja kwa mkito mmoja.

“Aliyekutuma ni nani?” amata akauliza huku akisogeza taratibu mpini wa kile kisu.

b

“Aaaaaih! Anaitwa Binusi... Binusi....” akajibu kwa maumivu makali.

“Nampata wapi Binusi?” Amata akauliza huku macho yake akitazama huku na kule.

“Jengo la U-umoja gho-gho-rofa ya tatu!” yule jamaa akajibu. Kitendo ambacho Amata
hakukitegemea kikatokea. Yule bwana akajigeuza kwa nguvu na miguu yake miwili ikaiclekea shingo ya
Amata. Lakini kwa wepesi wa ajabu, Amata aliiwahi na kuidaka kabla haijaleta madhara. Akamsukuma kando
na kuinuka haraka kabla ya yule jamaa. Yeye alipoinuka kisarakasi akajikuta uso kwa uso na Amata. Pigo
moja la kichwa lilimanyayule jamaa ayumbe kwa kiwewe. Amata akawahi kukichomoa kile kisu,
akakizungushana kukishika mkononi sawia.

Yule mwingine aliyekuwa pale chini kumbe alishazinduka kitambo. Akaichomoa bastola
kumwelekea Amata asijue ni mtu wa namna gani wanayepambana naye. Amata kwa haraka alimchota ngwala
yulealiyekuwa akipambana naye na wakati akianguka, ile risasi ilifumua kichwa chake na Amata kwa kasi na
ustadi alikirusha kisu kilichodidimia kwenye koo la yule mshenzi mwingine. Amata akaangukachinikwa
kishindo huku akishuhudia wawili walewakiachana na uhai kwa maumivu makali.

“We ni Amata?” sauti ikasikika kwenye kile kifaa cha mawasiliano.

“Zamu yako inakuja, hutonikimbia...” Amata akajibu na kutoa kile kifaa sikioni akakitupa kando.
Kwa haraka akaondoka kwenye ile nyumba kwa kupitia upande wa nyuma. Akakwea ukuta na kuruka nje.
Katika pachipachi za nyumba ile na nyingine. Kablahajatokeza barabarani akachungulia kwanza kwenye lile
jengo la Umoja ambalo yule jahili alimwambia kuwa Binusi yupo pale. Macho yake yalishuhudia Peugeot
106 ikigeuzwa kibabe na kuondoka kwa kasi. Yeye! Akawaza. Akajitoa katika ule uchochoro na kuiwahi
pikipiki yake iliyokuwa imeegeshwa jirani na mlango wa ile nyumba. Alitia moto injini na kuingiza gia ya
kwanza. Pikipiki ile ya Kirusia ikatii na kuingia barabarani. Kamanda Amata alimuona Yule jamaa akikunja
kona kali kuingia kulia Mtaa wa Magore. Yeye hakona haja kumfuata maada alijua kuwa ni nini atafanya.
Akakunja kulia na kuchukua Mtaa wa Lugalo, akavuta mafuta na kuongeza kasi ili awahi makutano ya Mtaa
ya Magore na Lugalo. Yule bwan hakujua ujanja ambao Amata ameutumia, alinyoosha na mtaa uleule akiwa
na haja ya kuikuta barabara ya Ally Hassan Mwinyi. Lakini haikuwa hivyo, kwani kasi ya ile pikipiki na lile
Pijo havikuwa sawa. Amata alipokaribia yale makutano alilishuudia lile gari likipita kwa kasi na kuelekea
Palm Beach ili kuikuta barabara hiyo ya Ally Hassan Mwinyi. Naye akaunja ile kona kulifuata na kisha wote
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wakainia katika ile barabara. Lile Peugeot lilitangulia kuelekea daraja la salenda. Amata akaongeza kasi
kulifukuza. Barabara ilikuwa wazi, magari machache yalikuwa yakitembea mwendo wa kawaida kabisa.
Ovateki zilizokuwa zikifanywa na lile gari zilikuwa za weledi wa hali ya juu sana. TSA 1 akajua wazi kuwa
anayemfukuza alikuwa mjuzi katika ugahuo hivyo ilimpasa kuwa na tahadhari kubwa sana.

Akiwa katika kuwaza hilo, aligutushwa na msuguano mkali wa matairi na barabara. Gari lililokuwa
mbele yake lilifunga breki ghafla. Kutanabahi, amechelewa, tayari pikipiki yake iliingia nzima-nzima nyuma
Toyota Mark II, aliligonga vibaya nay eye mwenyewe kutupwa upande wa pili mpaka mtoni. Alitua kwenye
mikoko ya mto Msimbazi mpaka majini. Amata alizama kwa sekunde kadhaa na kuibuka tena. Akabaki
akiclea na kusombwa na maji, akapitishwa chini ya daraja.

Lile Peugeot likasimama mita chache tu baada ya lile daraja. Yule bwana akashuka, mkononi mwake
alikamata bunduki ya marisau yenye bomba mbili. Bunduki hii daima hutumika kwa kuwindia. Bwana huyu
aliilkamata sawia, ikiwa tayari na risasi zake mbili ndani yake. Akiwa amebana sigara kwa papi za midomo
yake huku kofia yak i-cow boy ikiwa kichwani pake, alivuta hatua za haraka na kufikia kingo za lile daraja
upande ule alioangukia Amata. Akatupa jicho kutazama kwenye mikoko. Hakuna mtu! Akatazama
mwelekeo wa mkondo wa maji, jicho lake likaishia kuona kama kitu kimesukumiwa mvunguni mwa daraja.
Akawahi upande wa pili wa lile daraja kuona kikitokea huku bunduki yake ikiwa tayari. Hakuona chochote!

“Shiit!” akajikuta akitamka huku akiitoa ile sigara midomoni pake kwa mkono wa kushoto na ule wa
kulia ulikuwa umeikamata ile bunduki. Kile alichotarajia kukiona kikitokea upande huu hakikutokea.
Akasubiri kama dakika moja hivi, hakuna kilichotokea. Wakati yote haya yakiendelea pikipiki ya Amata
ilikuwa chini katikati ya barabara, magari yalikuwa yakiepa pembani na kupita huku mwenye lile Mark II
akitukana matusi yote anayoyajua. Yule bwana alipoona hakuna kitu akaamua kuondoka zake taratibu huku
akipiga mruzi wa ushindi. Akalifikia gari lake na kuingia. Akaketi nyuma ya usukani na kuiweka bunduki
yake kando. Akawasha injini na kurudisha gari barabarani. Kwa mwendo wa taratibu, alipita mataa ya
Ubalozi wa Ufaransa na kuchukua barabara ya kushoto kuelekea Kinondoni. Mwendo wa dakika nne mbele,
alihisi kama kitu chenye ncha kali kikimpenya kutoka mgongoni kuja tumboni. Yule bwana alibaki katoa
macho huku mserereko wa lile gari ukiongezeka.

Kosa alilolifanya ni kuingia kwenye gari bila kuangalia vizuri. Kumbe Amata alipobebwa nay ale
maji, akiwa chini ya daraja lile hakuruhusu maji yel yamzidi nguvu. Alidaka moja ya gogo lililokwama humo
darajani na kufanikiwa kutokea upande uleule alioangukia. Hakupoteza muda, alipita kwenye matope na
mikoko kama anaelekea upande wa Kinondoni na kuifika barabarani salama. Kilichomvutia zaidi ni kuliona
lile Peugeot limeegeshwa pembeni. Hakutegemea hilo. Taratibu akaliendea na hakuona mtu ndani.
Akajipapasa na kukuta bastola zake bado zipo. Akaujaribu mlango wa nyuma, upo wazi. Akaingia na
kujiweka vizuri katikati ya viti vya mbele na kile cha nyuma. Wakati akifanya hivyo ndipo akapapasa kitu
ambacho hakukielewa kikiwa juu ya kiti cha nyuma. Alipokiangali, kilikuwa kisu kirefu. Akakikamata vizuri
akisubiri windo lake liingie. Naam! Dakika kama nne hivi mlango ulifunguliwa na Yule bwana aliingia na
kuondoa gari. Amata alichanga karata zake vizuri na kujua kuwa sasa wangekuwa tayari enco la Kinondoni
Makaburini. Aliinua kile kisu taratibu na kukishindilia sawia kutokea nyuma ya kiti cha dereva.

“Aaaah! Aaaaaahhhh!” Yule jamaa aligugumia kwa maumivu ya kifo. Amata alijua hilo kwani alikuwa
na uwezo wa kuipambanua migugumio tofauti. Alijua aina zote tatu za migugumio; ule wa utamu, maumivu
na wa kifo. Huu sasa ulikuwa mgugumio wa kifo.

“Ingiza gari makaburini ukajizike mwenyewe...” Amata akatamka huku akijiinua na kuketi kiti cha
nyuma ya dereva. Kwa nguvu yake ya mwisho, alikunja kushoto na kuingia katika uwanja wa makaburi ya
Kinondoni. Mita mia moja kama na sabini hivi lile gari lilisimama na Yule bwana alikuwa kimya. Damu
zilikuwa zimetapakaa kwenye shati lake na kiti alichokalia. Mkono wa kushoto kwenye usukani na ule wa
kuli ukiwa umeshika pale palipokeza lile jisu ilhali kichwa chake kiliinamia kushoto.

Simu kwenye koti la Yule bwana ikaanza kuita. Amata akafikiri mara mbili-mbili aipokee au aiache?
Mwisho akaona kuipokea kunaweza kuwasha moto kabla ya wakati, na yeyehakuwa tayari, alitaka kuifanya
kazi hiyo kwa ukimya fulani hivi. Akaingiza mkono na kuichomoa, akatupia jicho kuona nani mpigaji,
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‘Mission 2’ jina la msomaji lilisomeka namna hiyo. Akateremka na kuzunguka upande wa abiria kiti cha
mbele, akaketi na kuanza kupekua hapa na pale. Katika enco la kati ya kiti cha dereva na abiria upande wa
mbele, alifungua saraka ndogo iliyotengenezwa hapo. Ndani yake alikuta kadikazi kama tano hivi, nne
hakuweza kuzitambua wahusika wake lakini hii moja ilimgonga mpaka kwenye mshipa wa mwisho wa moyo
wake.

Mh. Othman M. Sabbat PhD,
Minister ngjnera]s and Natural Energy
United Republic Of Tanzania.

Pamoja na utambulisho huo kulikuwa na namba ya jingo la ofisi yake na namba za simu tatu, ya
binafsi, ofini na nyumbani. Amata alimjua vyema mheshimiwa huyu aliyepewa dhamana na Rais kuhudumu
katika wizara hiyo nyeti ambayo inasimamia madini na mali asilinyeti kama mafuta, gesi na nishati
mbalimbali. Othman ni mbobevu mwenye shahada ya uzamivu katika uga wa madini na nishati asilia. Kati ya
watu wachache sana Tanzania ambao walikuwa wabibevu katika sekta hiyo basi huyu aliwazidi kitu kimoja,
urani. Othmani alisomea pia masuala ya madini hadimu ya Urani ambayo ulimwengu unakosa amani kwa
ajili yake. Mataifa makubwa kama Marekani, Urusi, China na mengineyo yanatolea mate nchi yoyote yenye
madini haya, na uhakikisha yanafanya kila mbinu ili kuyaweka katika himaya yao huku wa kitoa vitisho
mbalimbali au ‘danganya toto’ nyingi kwa nchi hizo. Ukiachana na Iran inayogombana na Marekani kila
uchao kuhusiana na urutubishaji urani ni mataifa machache ya Afrika ambayo Mungu aliyajalia zawadi hii.
Tanzania ni mojawapo. Madini haya ya Urani ambayo hutumika kwa shughuli anuai kama kuzalisha umeme
au kufua mabomu hatari duniani ya nyuklia na mambo mengineo, pia yana miozi mikalisana ambayo ni hatari
sana kwa mwanadamu. Ni ukorofi tu wa mwanadamu kuyachimba au kuyachokoza huko yaliko lakini si
madini salama kwa afya. Wakati Umoja wa Mataifa ikijenga sera mbalimbali ili kuzuia au kuweka utaratibu
maalum wa urutubishaji wa madini hayo katika mataifa makubwa, mataifa hayo hayo yanatambiana na
kuchkozana ili tu siku moja watumie silaha hizo hatari kwa usalama wa ulimwengu.

Katika bonde la Mto Mkuju huko Namtumbo na kule Bahi Dodoma madini haya yaligundulika
miaka kadhaa nyuma. Tanzania ikawekeza kwayo kwa ushawishi wa Taifa la Urusi na China huku ikikataa
ushirikiano na Marekani kwa ulaghai wa watu hao wawili. Vita ya kimaslahi kati ya mataifa haya matatu
makubwa ilikuwa katika ‘nyuklia’. Mzungu siyo mjinga na wala mjinga siyo Mzungu, hawezi kuwekeza
katika sekta nyeti kama hiyo kwa hasara au faida ndogo, bali lazima akunyooshe pahala fulani. Umoja wa
Mataifa ilipiga marufuku kabisa Afrika kurutubisha urani, badala yake ilitakiwa kuuza tu kwa mataifa
makubwa. Urusi ikaihadaa Tanzania na kusema kuwa itajenga kiwanda kikubwa ha uchenjuaji madini hayo
palepale Namtumbo na kule Bahi wangejenga mtambo mkubwa ‘reactor’ wa kurutubisha madini hayo ili
kuzalisha umeme na mambo mengine. Kwa mkataba ule wa uwekezaji, basi Tanzania inegekuwa na uwezo
wa kusambaza umeme Afrika nzima na usikatike hata sekunde.

Dkt. Othman Sabbat aliaminiwa na Rais na kupewa wizara hiyo nyeti ili ahakikishe kila jambo
linakwenda sawa. Othman ana uhusiano gani na hawa jamaa? Akajiuliza huku mkononi angali bado kazishika
zile kadikazi. Swali hili hapakuwapo wa kumjibu, akazitia mfukoni zile kadi. Akavuta droo ya kwenye dash-
board ya lile pijo. Bunda la pesa zilizobanwa kwa rababendi lilimpokea na kuyavuta macho yake, akazichukua
na kuzipekuapekua, zilikuwa mchanganyiko; Yuani, Dolari, Pauni na zinginezo, kisha akaipata pasipoti ya
kusafiria iliyotolewa na Uhamiaji Tanzania. Hati ile ilimtambulisha mtu huyo kama Riyadh Kagevo,
Mnyaturu kutoka Singida. Alipoipekua aliweza kuona safari zote alizosafiri nje ya nchi, Urusi, China, Kenya,
Afrika Kusini na Madagaska. Nayo akaitia mfukoni. Ile droo ikabaki tupu. Akanyanyua mkoba uliokuwa
kando na kutoka nje ya gari lile. Akajipapasa katika koti lake na kutoa ‘goroli’ moja akaitupia ndani ya lile
gari na kuondoka zake. Alipofika kwenye lango lakuingialia makaburini pale, mlipuko mkubwa ukatokea
nyuma yake. Lile gari ikateketezwa vibaya. Hakujali, alikatisha barabara ile na kuutafuta Mtaa wa Tunisia
kuelekea nyumbani kwake.
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SURA YA TANO
BAHI, DODOMA
Siku Tatu Baadaye
KIKAO kizito cha Kamati ndogo ya Madini na nishati ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kiliendelea katika moja ya kumbi ndogo katika ‘plant” ya Bahi. Wabunge pamoja na viongozi wa plant ile na
wale wa Mkuju walikua na jambo zito la kujadili. Mwenyekiti wa kamati hiyo, Mheshimiwa Justus Japan
Gapilo mbunge alikuwa akihojia masuala nyeti na mazito kwa mustakabali wa taifa. Na moja kati ya mengi
aliyotaka umma ujue ni kwa vipi KOKWA ilitoweka. Ijapokuwa KOKWA hiyo ilitoweka katika jumba la
Makumbusho ya Taifa, yeye aliamini kabisa kuwa wataalamu wa mambo hayo wanajua, hususan viongozi wa
plant zote mbili. Ijapokuwa viongozi wale walijitete kwa kila wawezalo kuwa hawajui chochote juu ya
upotevu huo lakini mwenyekiti aliahidi kulivalia njuga jambo hilo na kuitaka idara ya usalama wa taifa
kuingilia kati ili kujua ukweli.

Yote hayo yakiendelea, Kamanda Amata na Gina walikuwa kimya katika chumba kimoja cha hoteli
iliyokuwa kilomita moja tu kutoka katika ukumbi ule mdogo wa ofisi za plant ile. Katika chumba hicho
waliweza kufuatilia mazungumzo yote yaliyokuwa yakiendelea katika kikao kile kwa kutumia kifaa maalum
ambacho Chiba alihakikisha kinaingia pamoja nao katika ule ukumbi. Hakuna hata mmoja kati yao
aliyegundua kama katia kereng’ende waliokuwa wakirukaruka kwenye maua hapo nje mmoja hakuumbwa
na Mungu bali alikuwa wa bandia aliyeendeshwa kwa kitenza-mbali kilichokuwa hatua chache kutoka hapo.

Ni siku moja baada ya tukio lile la ajali ya Amata, Chiba aliwasili Tanzania kwa mwito maalum
kutoka TSA. Kijana huyo mahiri kwenye ujasusi wa kimtandao alikuwa nchini Kongo akiendesha mafunzo
maalum ya kijasusi juu ya usalama wa kimtandao kwa wanajeshi wa FARDC. Mara tu alipowasili, alipewa
jukumu moja kwa moja la kuingia ‘wote’ katika sakata hilo la KOKWA ambalo lililonekana kuchukua sura
mpya. Naye hakusita, alifjua kazi yake. Alikutana na Amata na kubadilishana mawazo, na ni yeye
aliyemwambia Amata kuwa kikao cha kamati ile ya Bunge kingefanyika huko Bahi hivyo alimtaka waende.

“Ni jambo la aibu sana kuibiwa kitu kama kile katika Makumbusho ya Taifa na kinachotufanya tupige kelele
ni jinsi kilivyotoweka, hakikukaa hata saa ishirini na nne ina maana ama ninyi au wataalamu wenu wa mambo haya

B

wanahusika. ... Na hili suala litafika kwa Rais lazima mshugulikiwe...” sauti ya Justus, mbunge kipenzi cha
Watanzania ilisikika. Mbunge huyu aijizolea umaarufu mkubwa miongoni mwa Watanzani kwa ujasiri wake
wa kufichua mambo mazito. Hakuwa mwoga na aliapa kulitetea taifa kwa nguvu zote. Sakata la KOKWA
aliloanza kulisema bungeni lilianza kutawalavichwa vya habari vya magazeti na vyombo vingine vya habari.
Moto ulianza kuwaka, wananci wakilaumu vyombo vya ulinzi hata kama hawajui KOKWA yenyewe ni kitu
gani hasa. Mwisho wa yote mbunge Yule alikazia kuwa tumeibiwa na tutaendelea kuibiwa kila uchao kwa
uzembe wetu au kwafaida ya watu wachache. Mkutano ulikuwa mzito na mabishano yenye hoja za nguvu.
“Na sasa hatua inayqfuata, mheshimiwa waziri wa nishati, watu wale wa Makumbusho ya Taifa wawekwe ndani kwa
mahojiano. ..” sauti yake ilisikika ikimwambia Othman.

Amata akamtazama Gina, “Unamsikia huyu jamaa?” akauliza.

“Mh! Namsikia... mbona kama kuna kitu anajua huyu!” Gina akamwambia Amata.

“Nami nimewaza hivyohvyo... hapa pana jambo kubwa,” Amata akasema huku akiinuka kuifuata
bilauri ya maji aliyoiacha mbali kidogo na yeye. “Unajua Gina, juma lilee tumemzika Kisinini, majuzi hapa
ameuawawa Bi. Tabia Ismail... hawa wote ni watumishi katika idara ya Makumbusho ya Taifa, huoni kuna

50



jambo la wazi hapo linatakakufutwa? Mimi kwanza nataka nijue vizuri kuhusu KOKWA ni kitu gani hasa,
nimefanya uzembe sana kutokufuatilia kwa undani juu ya kitu hiki,” akaongeza kusema huku akipiga
mafunda kadhaa ya maji baridi.

“Haujachelewa, tuanze na Mheshimiwa Justus, labda tutajua jambo, kisha mtaalam mwenyewe
Waziri Othman anaweza kutueleza kinagaubaga juu ya KOKWA hasa ni kitu cha namna gani...” Gina
akamwambia Amata. Alipoitua bilauri ile akatikisa kichwa juu chini kama ishara ya kukubaliana naGina kwa
lile alilosema.

“Tumfuate wapi?” akauliza.

“Hotelini kwake itakuwa jambo jema zaidi, tumpigie simu kumuomba appointment,” Gina
akapendekeza. Wakiwa katika mazungumzo hayo, mlango ukafunguliwa, Chiba akajitoma ndani.

“Asante Chiba na hongera kwa kazi...” Amata akamshukuru na kumpa mkono.

“Nilikwambia braza. .. huu mchezo ni mzito, kama ambavyo roho za watu wawili zimeondoka, bado
zipo zingine zitaondoka. Nimekuwa nikiwaza, nimeona hapa kuna mtu anafuta nyayo zake...”

“Na huyo ndiye ninayemtaka!” Amata akamkatisha Chiba kauli yake. “Sasa tumepanga kwenda
kumuona Mheshimiwa Justus ili tujue vizuri kuhusu madai yake. .. nataka kujua hasa KOKWA ni nini hasa?”
Amata akaeleza mpango wao.

“Wazo zuri, na ni kweli anaonekana kuna jambo nyuma ya huu mchezo analijua,” Chiba akasema.
“Hatuna jingine hapa, Popcorn Hotel ndipo Justus alipoweka makazi yake ya muda, twendeni...” akamalizia
kusema. Chiba hata hakua ameketi bado wakati watatu hao wanaamua kuondoka kuelekea Popcorn Hotel.
Walipenda jambo lao walimalize siku hiyohiyo ili warudi Dar es salaam kwa ndege ya usiku.

Co=y=e9

Saa tatu zilizofuata, Gina aliegesha gari katika maegesho ya Hotel Popcorn. Watatu hao
wakateremka na kuufuata mlango mkubwa wa hoteli hiyo mpaka mapokezi. Pale mapokezi walipokelewa na
hali ya sintofahamu. Polisi walitanda kila eneo wakiwa na mbwa wakubwa na silaha nzito. Nje ya hotel ile
walilikuta gari la wagonjwa likiwa limeegeshwa standby kumbeba mgonjwa. Hakuna kati yao aliyejua ni nini
hasa kimetokea katka hoteli ile. Amata aliifikia kaunta na kutazamana na mhudumu wa kitengo hicho.

“Nikusaidie mkuu...” akamwambia Amata kwa saut ya upole.

“Mimi ni mgeni wa Mheshimiwa Justus Japan Gapilo, naweza kumuona au waweza kumpiga simu
kuwa nimefika...” Amata akaeleza.

“Mgeni wa nani?” Yule mhudumu akauliza kana kwamba hajasikia aliloambiwa.

“Mgeni wa Justus Japan Gapilo,” Amata akarudia kusema. Yule mhudumu akampa ishara ya kuwa
asogeze sikio lake ili amnong’oneze kitu. Amata aling’amua hilo, hivyo akafanya kama alivyotakiwa kufanya.

“Hekaheka zote hizo unazoziona hapo za polisi na waandishi wa habari ni juu ya huyo mwenyeji
wako,” akamwambia kwa sauti ya chini. Amata akasikia vzuri tu kisha akamgeukia, “Wanaaka nini kwake?”
akauliza huku kengele za hatari zikiwa tayari zinagonga kichwani mwake.

“Justus amekutwa amekufa chumbani kwake mchana huu...” Yule mhudumu akaeleza kwa sauti ya
woga. Amata aliusoma woga ule, woga wa kukatazwa kusema jambo.

“What!” akajikuta anag’aka, “Amekufa?” akauliza.

“Ndiyo!”

“Nani kathibitisha?”

“Mmoja wa wahudumu wetu alikuwa anapeleka chakula ndipo akakuta hali ya kushangaza humo
ndani, tukawaita polisi ndiyo wapo huko...” Yule mhudumu akaeleza.

“Chumba namba ngapi?” akauliza Amata.

“Kaka usiende huko, unaweza kujikuta umeingia pabaya,” Yule mhudumu akasema. Chiba na Gina
walikuwa tayari wamesogea eneo ile kwa maana jinsi Aata alivyong’aka hata wao walitaka kujua.

51



“Justus Japan Gapilo ameufariki mchana huu...” Amata akawaambia. Chba alijikuta anachia tusi zito
na kutoka nje ya ile hoteli. Akamgeukia Yule mhudumu, “Chumba namba ngapi?” akamtupia swali.

“405, lakini usiende huk...” Yule mhuduu wala hakumaliza kusema analotaka, Amata alishapotea
kutoka pale mapokezi huku Gina akiwa nyuma yake. Ghorofa ya nne, pindi tualipotoka kwenye kambarau
akazuiliwa na vijana wa jeshi la polisi. Hakuzungumza neon, alitoa kitambulisho chake cha u-rakibu bandia,
na Gina naye akachomoa cha kwake cha u-inspekta bandia wakavionesha. Wale polisi wakasimama
kiukakamavu na kusalimia kijeshi. Amata na Gina walitembea harakaharaka mpaka kwenye chumba namba
tano. Mlango ulikuwa wazi, ndani yake walionckana watu wawili. Polisi mwenye nyota mbili, mtu
mwingine alikuwa kwenye mavazi ya kiraia.

“Jambo afande?” Amata akasalimu na kuonesha kitambulisho chake. Akapokea salamu zake za kiafisa,
“Poleni na majukumu. .. mmegundua nini?” akauliza.

“Kwa ukaguzi wa awali huyu mheshimiwa ameuawa, lakini daktari atasema vizuri,” Yule aliyevaa
kiraia akamwambia Amata kisha wakasogea kando na Amata katangualia mbele mpaka kwenye mlango ule
waliosimama. Mlango wa bafuni. Mwili wa Justus ulikuwa chini, shingo yake ikiwa imegeuka yani sura
imeangalia nyuma. Amenyongwa! Amata akawaza.

Amata alishusha pumzi ndefu huku mikono yake ikiwa kiunoni. Aliwatupia maaco wale askari
wawili waliokuwa pale, halafu akarudisha macho yake kwa Justus Japan Gapilo. Haya ndiyo malipo ya msema
kweli katika nchi hii! Akajisemea kwa sauti ya moyoni ambayo ni yeye na Mungu wake tu waliisikia.
Haakuona haja ya kubaki hapo, alitoka pasi na kuongea neno lolote, akamshika mkono Gina na kuondoka
zake. Alipfika mapokezi, alimkuta Chiba akiwa ameketi kwenye sofa lililokuwa hapo. Naye alipowaona tu
aliinuka haraka na kuwaendea.

“Vipi?” akawauliza.

“Man down!” Amata akamjibu. Chiba naye kama Amata, akabaki kapigwa bumbuwazi hasijue lipi la
kusema na lipi la kuacha. “Tuondokeni, hapatufai hapa hata kidogo,” akawaambia. Wote watatu
wakaongozana na kuingia garini. Wakaliacha enco lile na kuondoka zao. Walipotoka katika ile hoteli, moja
kwa moja walifika kwenye mgahawa wa Uwanja wa ndege ‘Airport Coffee Shop’ uliojengwa pembezoni tu
mwa uwanja ule wa Dodoma. Kila mmoja alikuwa kimya, kichwa chake kilikuwa kikitafakari mambo yote
mpaka wakati huo.

“Cappuccino tafadhali...” Amata akamwambia mhudumu aliyekuja kuwahudumia pindi tu
walipoketi. “Inatafakarisha Chiba,” akamwambia swahiba wake walioketi kwa mtindo wa kutizamana. Chiba
akaiegemea meza ili kujenga ukaribu na Amata, “Ni kweli... ndiyo maana nakwambia katika hili jambo kuna
siri kubwa, muda wote nimekuwa nikipita kwenye mtandao kutazama hili na lile, hapa kuna jambo la
kufanya braza!” Chiba akaeleza.

“Niambie!” Amata akajiweka tayari kusikiliza kile ambacho Chiba anataka kuniambia.

“Tumuweke kizuizini waziri wa nishati na madini, tumchunguze kuanzia sasa nyendo zake zote.
Huyu ndiye turufu pekee tuliyo nayo kwa sasa...” alipokwishakusema hayo akajiegemeza kwenye kiti chake
huku vidole vya mkono wake wa kulia vikibaki kugongagonga meza.

“Sawa, hilo wazo zuri, kwaza hata sasa tujue yupo wapi, maana baada ya jambo hili la kifo cha Justus
... kama ninalofikiri ni kweli basi naye yupo hatarini..” Amata akasema huku akichukua simu yake kutoka
katika moja ya mifuko ya suruali yake. Akabofya batani kadhaa na kuiweka sikioni tayari kuzungumza na mtu
wa pili.

“Yes H.O.T... Justus amekufal” Amata akaifikisha taarifa kwa bosi wake.

“Amekufaje?” kutoka upande wa pili, Madam § akauliza.

“Tutazungumza ofisini, tupo hapa uwanja wa ndege tayari kwa safari ya kurudi,” Amata akamjibu na
kukata simu. Alijua wazi kuwa akimwambia tu Madam S namna hiyo basi watakuta taarifa nyingine nyingi
mezani pake. Amata akaendelea kucheza na simu yake kisha akiweka tena sikioni.

“Mzee...” akaita.

“Hata wewe utazeeka. .. unahemea wapi?” Sauti ya Simbeye ilisikika simuni.
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“Idodomya,” Amata akajibu akimaanisha ‘Dodoma’.

“Nimepata habari za huko, je una la zaidi?” akauliza.

“Hapana, sina la zaidi maana sikutaka kujihusisha katka hilo, niliyonayo yanatosha. Ila nina jambo
moja nataka nikuombe maana waswahili wanasema ‘koti la babu halikosi chawa’...” Amata akamwambia.

“Panda mbegu mkulima,” Simbeye alimjibu kwa kauli fiche.

“Nahitaji kujua kwa sasa madini na tishati yuko wapi...halafu naomba umuwekee yaya!” Amata
akamwambia Simbeye kwa lugha zao. ‘Yaya’ alimaanisha mtu wa kumchunguza nyendo za waziri huyo.

“Copy! Work in progress...” Simbeye akajibu.

“Waiting for process” Amata akajibu na kusubiri Simbeye akate simu. Alifanya hivyo ili kujua kama
kuna mtu mwingine wa katikati amesikiliza mazungumzo yao. Maana yake ni kwamba simu ile ingetoa toni
ya kukatwa mara mbili, lakini aliposikiakwa sekunde kumi nzima kimya mpaka alipokata Simbeye akajua
usalama upo.

Wakiwa palepale katika ule mgahawa, dakika kumi baadae, simu ya Amata iliingia arafa. Akaifungua
na kuisoma.

‘Nishati na Madini (@ Montana Hotel’

Arafa iliyotumwa na Simbeye ilimfikia akamtazama Chiba, kisha Gina... “Yupo Montana Hotel...”
akawaambia. Mara sauti nyingine ya arafa ikasikika. Amata akaifungua kuisoma.

‘Yaya analea mtoto’

Ujumbe mwingine uliandikwa namna hiyo. Amata hakuandika chochote katika kumjibu isipokuwa
aliweka nukta tu, na upande wa pili Simbeye alielewa.

MONTANA HOTEL - DODOMA

Kwenye maegesho ya Hoteli Montana, Land Cruiser la kisasa liliegeshwa. Dakika mbili baadae,
watu wawili waliteremka; mmoja alikuwa mzungu mrefu wa wastani mwenye mwili ulioshiba kimazoezi.
Mzungu huyo alivalia suruali ya jinzi lililopauka, kiatu cha ngozi rangi ya chai ya maziwa, fulana nyeupa
ambayo juu yake alivalia kizibao chenye mifuko mingi. Aina hii ya kizibao hutumiwa sana na wanahabari
hususan wapiga picha. Kichwani pake alivaa pama. Kama ungemtazama basi ungeona wazi kuwa ni mzungu
aliyekaa sana kwenye ukanda wa jua kali kama Tanzania. Pamoja naye aliteremka mwanamume mwingine
mrefu wa kimo, mweusi wa rangi, alipokuwa akitembea ni kama ameinama kidogo. Wawili hao walikuwa
na haraka kidogo ya kuingia ndani ya hoteli ile.

Ndani mule, waziri Othman Sabbat alikuwa akiwasubiri wageni wake. Meza iliyokuwa mbele yake
ilikuwa na pombe kali aina ya Ciroc ikiwa nusu, na kando ya chupa hiyo bilauri iliyojaa kinywaji. Kichwa
chake kilikuwa kimeinamia chini kwa ulevi. Mlango haukubishwa hodi, bali wageni wale waliingia moja kwa
moja na kujichagulia viti viwili vilivokuwa jirani naye. Waziri huyu alipanga chumba cha VIP ambacho
kilikuwa na sebule na kile cha kulala. Katika sebule hii alitumia kwa mazungumzo na wageni wake kama
hivi.

“Othman. .. upo sawa?” Yule mzungu alimuuliza huku akimuinua kichwa chake.

“Nipo sawa kabisa bwana Mikhail... najipongeza kwa ushindi,” Othman akajibu kisha akinua kichwa
chake na kuwatazama, “Msiogope, pombe hizi kwangu ni mambo ya kawaida... nimesoma Urusi mimi, hizi
ndo chail” akawaeleza. “Vipi lakini jambo limeenda sawasawa?” akauliza.
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“Bila shaka Othman, mimi nilishakwambia ninachokifanya nakijua, hata nikipita mbele ya askari
hakuna wa kuweza kunihusisha na haya yote... nachagua vijana mahiri kwa kazi, hata wakikamatwa bado
hawanijui mimi,” Mikhail, Mrusi aliyekuja Tanzania kwa njia ya uwekezaji, alijitapa mbele ya waziri huyo.

“Good, na ndivyo inavyotakiwa. .. sasa mpango wako upoje?” Othman akauliza.

“Keshokutwa naondoka Tanzania naclekea Madagaska... ule ndiko biashara inafanyika. Kama
watanzania wangejua nini KOKWA inamaanisha wasingefanya kazi zao kizembe namna hii...” Mikhail
akazungumza na wakati huo Othman akamwoneshea kidole kama ishara ya tahadhari. “Nini?” akauliza.

“Mikhail. .. tunasakwa na kikosi hatari...” Othman akasema.

“Kikosi hatari kikosi gani?”

“Umeshindwa kumuua Yule bibi niliyekwambia, umeshindwa kumuua Yule mpelelezi kijana
niliyekwambia... hawa watu wawili tusijihesabie ushindi kama hawajafa...” Othman akamwambia Mikhail.
Mikhail akamgeukia yule jamaa aliyekuwa naye.

“Uwezo wao mdogo sana, hawawezi kupambana na misheni hizi za kimataifa...” Yule bwana
akasema. Mikhail akamgeukia Othman.

“Unaona? Huyu ndiye mpanga mipango yote unayoiona inaendelea...” Mikhail akasema.

“Sikiliza Mikhail... mimi nakufahamu wewe kuwa na mtuhatari sana wa mipango ya mauji, isitoshe
ni muuaji mwenye taaluma ya juu sana asiyeweza kupatikana Afrika... lakini nina swali moja tu, watu wote
uliowatuma kuua wapo wapi sasa?” Othman akauliza. Swali hili lilikuwa kama limewagutusha kitu. Wawili
wale; yaani Mikhail na Yule bwana mwingine wakatazamana. “Sasa huyo anayewamaliza ni mtuhatari sana na
mpaka sasa si ajabu hujui yupo kilomita ngapi au mita ngapi kutoka hapa tulipo. Mimi nina wasiwasi sana
naona kama hili jambo tunaliendesha kienyeji hivi...nafikiri la msingi sasa ni kuondoka tu nchini ili
tuwaachie wenyewe wahangaike wakati sisi tunatengeneza pesa ughaibuni...” Othamn akamalizia alilotaka
kusema. Mikhail akajifikicha pua yake kisha akajiweka sawa kitini, akashusha pumzi ndefu kisha sekunde
kadhaa za ukimya zikatawala sebule ile ndogo.

“Kila kitu kipo tayari kwa safari, na hiki ndicho kilichonileta kwako... Louvre Hotel jijini
Antananarivo ndipo biashara yetu itafanyika. ..” Mikhail akamwambia Othman.

“Lini?”

“September 13 saa moja kamili usiku, maelezo zaidi utapewa kadiri siku zinavyokwenda,” Mikhail
akamaliza kuzungumza.

“Wewe unaondoka lini?” Othman akauliza.

“Kama nilivyokwambia, kesho kutwa. Leo hii nikitoka hapa naelekea shamba kuacha maagizo kwa
wasimamizi wa kazi kisha mimi ninaondoka na ndege ya keshokutwa saa kumi na moja jioni kuelekea
Nairobi kisha Antatanarivo...” Mikhail akaeleza mpango wake ulivokaa. Mikhail pamoja na ushujaa wake
katika misheni nzima ya kuiiba KOKWA lakini bado alikuwa chiniya waziri Othman katika maamuzi na
maelekezo, na hivi ndivyo alivyoagizwa kutoka kwa wakubwa wake huko juu.

“Yule mwanamke?” Othman akauliza.

“Yule mwanamke yupo salama kabisa Antananarivo chini ya vijana mahiri kwa ulinzi,” Mikhail
akaeleza.

“Inabidi muondoke hapa Dodoma haraka sana, naona hali huko nje haipo sawa... ijapokuwa tangazo
la Bunge limesema jamaa kafa kwa shinikizo la damu lakini mjue jeshi la polisi na usalama wa taifa wanajua
kuwa ameuawa kwa kunyongwa...” Othman akacleza huku akiinua bilauri yake na kugugumia nusu ya
kinywaji kilichokuwamo humo. “Tuonane Anatananarivo siku tisini zijazo,” akawaambia.

“Sawa, sisi tunapita enco la mwisho, windo letu lipo tayari kwenye target, inasubiriwa amri tu...
Sikia bwana Othaman, wapaswa kuwa makini sana, maana kwa hali uliyonayo sasa naona kabisa unaweza
ukajikuta mikononi mwa polisi... jambo unalotakiwa kufanya sasa ni kuhamisha familia kwenda nje ya nchi,
halafu muda wowote ukiona hali ni tete unaondoka zako. Kumbuka mgao wa pesa utakaoupata kwenye
mauzo ya KOKWA unakutosha kuishi na kufanya biashara popote duniani, isitoshe elimu yako tu unafaa
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kuomba uraia nci yoyote na ukafanya kazi kama unayofanya hapa... mpo wachache,” Mikhail akamwambia
Othman, kisha wakaagana na wawili wale wakaondoka zao.

Othman Sabbat alibaki kimya ndani ya kile chumba, peke yake. Moyoni mwake alijiuliza maswali
mengi sana hasa alijohoji kwanini alikubalia kujiingiza kwenye biashara asiyoiclewa! Walimlaghai?au tama ya
pesa na utajiri. Sasa alikuwa akiumia moyoni kwa hilo maana kwalo roho za watu wasio na hatia
zimeondoka. Akavuta kitabu chakecha kumbukumbu na kuona majina matatu yamebaki kati wale
waliopangwa kuuawa ili kufuta nyayo. Katika haya matatu, mawili yalikuwa ya TSA yaani Madam S na
Kamanda Amata. Othman aliwafahamu watu hawa wawili kuwa ni watu hatari sana katika uga wa kiusalama
lakini katu hakujua wapo kitengo gani. Yeye aliwaorodhesha tu hapo akijua kwamba kwa mambo yao
wanayoyafanya basi wanaweza kuharibu hata hili walilopanga. Lakini palikua na mwanadada mwingine
mmoja, mtaalamu wa mifumo ya kompyuta aliyekuwa katika mojawapo ya mgodi ule hapoapo Dodoma
mjini. Huyu naye alipaswa kuuawa kwa kuwa yeye alihusika sana kwenye kuunda mfumo ule wa KOKWA
akisaidiana na wanasayansi wataalamu wa nyuklia na kompyuta kutoka Urusi na China. Hivyo kuna mambo
anayajua kwanye hii KOKWA. Othman ndiye alitaka huyo naye auawe lakini sasa alianza kuingiwa huruma.
Binti Yule hata kuolewa bado! Akawaza. Akakamata simu yake ili ampigie huyo msichana akimbie anapojua
lakini roho yake ilishambuliwa na dhamira mbili. Mwache afe upate pesa kisha na wewe ukimbie! Sauti hii
ilimsumbua sana moyoni mwake. Hivi ukijulikana kuwa nawe unahusika kwenye hili utajisikiaje? Sauti nyingine
ikamuuliza.

“Ngrrrrreee! Ngrrrrererrrre!” sauti ya simu yake mwenyewe ilimshtua almanusurua aanguke. Hata hivyo
bilauri yake haikusalimikamkononi mwake, tayari ilikuwa sakafuni na kugawanyika vipande vya kutosha.
Othman alibaki kusikitika tu. Hofu! Akaichukua ile simu ‘KATIBU B’ ilisomeka kwenye kioo. ‘KATIBU B’
ilimaanisha Katibu wa Bunge, na ndiye alikuwa akipiga.

“Yes!” akaitika.

“Mheshimiwa kikao cha dharula saa kumi katika Ukumbi wa Piusi Msekwa!” sauti ya katibu ikasikika
kwenye simu ya Mheshimiwa Waziri. Moyo wa Othman ulikuwa ukienda mbio bila mpangilio, ujumbe huo
wasimu kwake ilikuwa kama kaambiwa aende utoa maelezo ya kifo cha Justus Japan. Akaitua simumezani na
kuangalia saa mkononi mwake. Ilikuwa saa kumi kasoro robo. Akahisi kijasho chembamba kikimtiririka
makwapani. Dhambi!

Kama mtu aliyekurupushwa, Othman akainyakuwa simu yake tena na kupiga namba fulani haraka
haraka. Liwalo na liwe ngoja nimuokoe huyu binti! Akajisemea.

“Upatapo simu hii, usijiulize mara mbili, ondoka katika jiji la Dodoma kimbilia popote unapojua

wewe. Narudia tena, usijiulize mara mbili. Ukikaidi litakalokupata usijilaumu...” Othman akakata simu.

Co= =29

Amata aliteremka kwenye taksi saa kumi na dakika tano mbele ya Hoteli Montana. Tayari taarifa za
kutosha kutoka kwa Yule ‘Yaya’ alikuwa nazo mkononi. Alikuja hapakwa kazi moja tu nyepesi, kuingia
ndaniya chumba cha mheshimiwa waziri ili kuona nini kipo. Kazi ya ujasusi wakati mwingine ni kurusha jiwe
gizani, atakayesema ‘yallah!” ujue imempata. Alipotaka kuvuta hatua kuelekea jengo hilo, aliliona gari la
Yule waziri likiingia kwenye enco la kuchukualia wageni. Dereva akateremka harakaharaka na kuweka
bendera yataifa kwenye ‘kifimbo’ chake.

Alikuwepo! Amata akajisemea moyoni. Akavuta hatua harakaharaka na kupita kando ya lile gari
mpaka mapokezi. Akasimama mbele ya dawati la mapokeazi na kuhoji mambo kadhaa kwa mhudumu memb
aliyekuwa hapo. Haja yake tu aone Yule waziri yupo chumba namba ngapi. Hakukosea, akiwa hapo na
mheshimiwa waziri alifika na kukabidhi kadi ya chumba kicha akaondoka zake. Kwajicho la kikachero,
Amata alifanikiwakuisoma kadi ile. Iliandikwa ‘MONTANA HOTEL 321’. Akaharakisha kumaliza
mazungumzo na yule mhudumu kisha akaondoka zake pale kaunta. Alifanya kama anatoka nje ili kumcheza
shere mhudumukisha akakunja na kuelekea upande wenye kambarau. Watu wengine watatu walikuwa

55



waisubiri hapo, hivyo naye akawa wane. Wakaingia na kueleka juu kila mmoja ghorofa yake. Chumba namba
321 hakikuonekana waziwazi, ilimbidi mtu akunjekona kadhaa kukitafuta. Mjengo wa hoteli hii ulikuwa ni
wa kipekee sana si kama hoteli zingine. Amata alikipatana kusimama mbele ya mlango ule. Akachomoa kadi
yake na kuipachika kwenye ule mlango isha kwa kutumia simu yake akabofya hapa na pale na kitasa cha ule
mlango kikaitikia. Mlango ukafunguka na kila kitu kinachotumia umeme ndani ya kile chumba kikawa ‘on’.
Teknolojia hii ya kijambazi ilikuwa mahususi kutoka kwa Chiba, kwake hizo zilikuwa kazi nyepesi kama
kunywa uji uliopoa. Amata akaingia mpaka kwenye ile sebule ndogo, mezani akakaribishwa na chupa za
vilevi. Hakugusa kitu, ni macho tu yalikuwa yakikagua hapa na pale. Kwenye situli ndogo kando ya kiti
kimojapalikuwa na kijitabu cha kumbukumbu. Akakiendea na kufungahapa na pale. Kama kuna kitu
kilichotaka kumfanyaAmata apoteze fahau ni ‘DEAD LIST’ aliyoikutakatika kurasa Fulani. Majina sita,
watatu wameshauawa bado watatu akiwemo yeye na bosi wake. Hakujali kuhusu yeye na bosi wake, ilajina
namba sita ‘Vaileth Mizeki’. Mbele ya kila jina kulikuwapo namba ya simu ya mlengwa. Haraka, akapiga
picha ule ukurasa. Kisha akaendelea kupekua harakaharaka kurasa zingine. ‘MPANGO MKAKATT chini ya
kichwa hiki cha habari paliandikwa mambomengi kwa lugha ya kirusia. Amata hakupoteza muda alipiga picha
kurasa zote hizo kisha akakirudisha kile kitabu pahala pake kama kilivyokuwa.

Akaingia chumbani, juu ya kitanda palikuwa navitu vilivyomwagwa harakaharaka, ilionckana
mwenye navyo alikuwa na haraka yakutafuta kitu Fulani. Kadi kazi tatu zilikuwa pale kitandani; moja ya
mkurugenzi wa plant ya Mkuju, nyingine ilikuwa ya mtu ambaye hata Amata hakumjua maana hapakuwa na
utambulisho zaidi ya jina na namba na nyingine ilikuwa Mikhail Planchikov, kadi ile ilimweleza kama
mmilikiwa wa Dumila Sugar Mill, na namba zake za simu zilikuwapo. Amata aliitazama ile kadia mara
kadhaa, kisha, kama mwanzo, akapicha picha na kuziacha hapo. Hapakuwa na kingine zaidi ya makabrasha ya
kazi, mavitabu ya bunge na taarifa za vikao. Akatokakatikakile chumba na kuondoka zake mpaka kwenye
maegesho ya taksi.

Kabla hata hajafanya analoaka kufanya, gari asilolijua likasimama miguuni pake tu, “T'wende, acha
kuzubaa”. Hakujiuliza, alifungua mlango na kuingia, lile gari likaondoka enco lile.

“We umetokea wapi?” Amata akamuuliza dereva.

“Niko hapa nina siku ya tatu, nilifikakabla yako... na kwa taarifa tu ni kwamba ndege mliyotakiwa
kusafiria, imewekwa mlipuko...” Scoba akaeleza.

“Scoba mbona sikuelewi?” Amata akamwambia kwa mshangao.

“Mlitakiwa nyote watatu na watakaokuwamo ndegeni mfe leo!” Scoba akamjibu.

“Sasa mmechukua hatua gani?”

“Hakuna iliyochukuliwa mpaka sasa, HOT anasubiri ndege hiyo itue salama Dodoma ndipo achukue
hatua, kwa sababu mpaka sasa ninyi nyote inajulikana kuwa mtakuwa humo ndegeni,” Scoba akacleza
wakatiakikata mitaa ya Jamatini kueleka ofisi za Bunge.

“Subiri Scoba, tunaenda wapi?”

“Kambi yangu ipo pale hoteli ya St. Gasper, Gina na Chiba tayar wapo pale, tunawapiti na kuondoka
sasa kuelekea Dar’” akamjibu huku akikanyaga mafuta kuongeza mwendo.

“Subiri  kidogo, weka gari pembeni kwanza kuna jambo nataka kulishughulikia haraka
iwezekanavyo!” Amata akasema. Scoba akatoa gari nje ya barabara na kusimama. Amata akabofyabofya
namba simu yake na kuiweka sikioni. Simu ya upande wa pili ikaita mpaka ikakatika, haikupokelewsa,
akarudia tena ikawa hivyo hivyo. Akapiga na kupiga, mpaka mpigo wa saba ndipo ikapokelewa.

“Violeth Mizeki...” akatamka jina la mpokeaji.

“Ndiyo mimi nani mwenzangu?” sauti ya mtuwa pili aliyekuwa akihema kwa woga ilisikika. Amata
akashusha pumzi. Akajua wazi kuwa mtu huyo yupokwenye wakati mgumu.

“Upo wapi sasa?” akamuuliza. Hakujibiwa. “Vaileth...” Amata akaita.

“Beh!”

“Upo wapi sasa?” Amataakauliza.

“Samahani, wewe ni nani?” Vaileth akajibu kwa swali.
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“Naitwa Inspekta Jafari kutoka Makao Makuu ya jeshi la Polisi Dar es salaam, nipo hapa Dodoma
kwa sasa, nahitaji kukuona haraka iwezekanavyo!” Amata akajitambulisha na kusubiri jibu. Kutoka kwenye
ile simu akagundua kuwa Vaileth yupo na mtu mwingine na ndiye anayemwlekeza nini cha kuzungumza. Au
wameshamteka! Akawaza.

“Una shida gani na mimi?” Vaileth akauliza. Ni swali ambalo Amata alishalisikia kutoka kwa mtu
aliyekuwa na Vaileth upande wa pili. Akatabasamu.

“Kuna tatizo kidogo, so kuna maelekezo natakiwa kukupatia, hivyo nataka kukuona tu,” Amata
akarudia kusema.

“Hapana, sihitaji maelekezo yoyote kutoka kwa polisi,” Vaileth akajibu kisha ile simu ikakatika.

“Vipi kwani braza?” Scoba akauliza.

“Huyu binti muda wowte kutoka sasa anauawa... sasa haja yangu nimpata tumchukue kwa
mahojiano ili kujua nini hasa hawa jamaa wanamtafutia!” Aata akajibu, “Twende St. Gasper chapchap,
umckujana gari gani?” akamuuliza Scoba.

“Gari la kubebea pesa,” Scoba akajibu. Amata akaelewa ni aina gani ya gari wanaloliita la kubebea
pesa.

“T'wende tukalichukue, na ndiyo safari ya dar moja kwa moja,”

“Na huyo binti je?”

“Tunamrudia, lazima tumpate labda kwake tutapata jambo...” Amata akamwambia Scoba.

K.O.K.W.A

RIWAYA hii itapatikana haapahaapa ‘Kitabu Market’ kwa Tsh 6000
mapema mwezi Juni. Kaa tayari
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